Muốn viết 1 con robot

chào mọi người mình xin giới thiệu trước, mình hiện tại đang là dev web của 1 cty bìn thường, mình đang có ý muốn viết 1 con robot, vậy bạn nào đã có kinh nghiệm trong mảng này có thể cho mình xin lời khuyên cũng như tài liệu hoặc lộ trình gì đó k ạ, minh cám ơn

1 Like

Bạn không thể Viết một con robot những Build 1 con robot thì được.
Có rất nhiều thứ bạn có thể thử từ phức tạp đến đơn giản.
Mình sẽ gợi ý là

• Mua những module robot có sẵn phần cứng bên các Shop điện tử thường hay bán, họ bán cả khung , motor về chỉ việc lập trình thôi. Ví dụ 1 cái xe tăng đồ chơi 1 con robot Lego
  • Mua 1 Dev Kit về lắp vào và chơi tham khảo cộng đồng DIY rất nhiều thứ tham khảo.
  • Viết : Tùy mức độ, Ardunio, Arm, ,vv rất nhiều DIY KIT.
    Nhưng để thấy sự thú vị bạn cần biết thêm nhiều thứ ( Embedded, Electronic devices , Programming languages )

cảm ơn bác đã giúp đỡ, mình muốn sau này phát triển lên AI thì đi hướng nào bác

Có vẻ bạn đang quá lan man và không biết mình muốn gì. Mình hiểu là bạn muốn một con robot thông minh gọi là AI
việc làm robot và phát triển AI là hoàn toàn khác nhau. Mình không phải là chuyên gia AI nên không dám nói bậy trong trường hợp này lời khuyên là nên xác định đích đến ngắn hạn muốn làm được gì trong thời gian bao lâu và sẽ học hỏi điều gì. Sau khi có kiến thức cơ bản về thứ bạn đang làm bạn sẽ có câu trả lời kết tiếp bây giờ mình có nói về AI thì cũng uổng. Nên hạn chế dùng AI dạo này thấy từ này bị lạm dụng… vì nó quá lớn và chung chung…tạo nên sự ảo tưởng ờ AI , AI là cái đó cái gì thông minh là cái đó AI…
Tựu chung lại câu trả lời là muốn phát triển 1 con robot và sau này “ứng dung các công nghệ AI” vào xử lý thì cũng bắt đầu “có thể như sau”

1. Sau khi đã làm được con robot đầu tiên phía trên
  2. Gắn thêm Camera cho nó đồng thời thay bộ xử lý mạnh hơn để có thể nhận diện khuôn mặt, màu sắc , chuyển động.
  3. Nghiên cứu về xử lý ảnh
  4. Nghiên cứu thêm về machine learning
  5. Quay trở lại cất con robot kia vào tủ … và bắt đầu sự nghiệp của bạn.
1 Like

Mua 1 con robot từ Nhật rồi về vọc vạch, có nguyên máy + API để làm.
Ráp từng linh kiện chi cho mệt.

Nếu chi phí mua không phải là vấn đề

1 Like
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?