Môt vài vấn đề khi sử dụng ubuntu

mình vừa mới sử dụng ubuntu mình cài trên 1 ổ ssd chung cả win và ubuntu máy mình chỉ có 1 ổ ssd duy nhất .Mình gặp phải vài vấn đề sau mong các cao nhân giúp đỡ ạ

1. không hiểu sao khi sang ubuntu thì bắt wifi rất yếu ngồi ngay cạnh modern mà vẫn yếu là sao ạ
  2. sau khi dùng ubuntu xong reset sang win thì kiểu gì bên win cũng bị sai giờ
    3.tại sao mình nếu tắt máy trên ubuntu thì nó còn lâu mới tắt toàn phải ấn nút nguồn để nó tự tắt thôi các bác à
  3. có một vấn đề nho nhỏ là tại sao khi cài ubuntu xong rồi thì tốc độ khởi động win hình như chậm hơn thì phải mặc dù có ssd
  4. máy em ram 8gb có ssd samsung vậy có nên bỏ luôn để cài máy ảo win trên ubuntu rồi cài visual studio trên máy ảo đó hiện tại thì em cần dùng cả hai nhưng có nên làm như vậy ko ạ

Theo mình nghĩ là do không tương thích driver. Down cái tương thích về rồi install

Nguyên nhân là 1 cái 0 vnđ, 1 cái là 4000000 vnđ.

nói chuyện hình như bơi bị củ chuối. Ubuntu là mã nguồn mở nhưng xài vẫn ngon đấy thôi, cái này là do mình không biết đường xài sao cho pro. Còn 4tr thì không có đâu nhé, mình up lên Win 10 từ Media Create Tool đâu tốn xu nào :laughing:

1 Like

Ngon đâu chưa thấy suốt ngày đi đâu cũng thấy kiêu Ubuntu lỗi nọ lỗi kia, cứu em.
Biết sài pro thì làm gì còn cái gì không ngon nữa :smile:
4 củ là mua mới, upgrade không tính :slight_smile:

công nhận. về hiệu năng mình xài thấy xa win. máy giật lãng. phần mềm thi thoảng dis ra. Chắc do driver. nhưng không hiểu sao. mình cài driver gốc của máy vào có khắc phục đươc một phần. nhưng về mặt trải nghiệm tốc độ thì mình có cảm giác win vẫn nhanh tốt hơn. máy mình i5, ram 4GB cài song song win 10, có dùng bộ nhớ swap. Bác nào có kinh nghiệm cấu hình chỉ mình với.

Sửa lỗi sai giờ

M sài Ubuntu thấy nó mượt hơn Windows mà nhỉ ?? Hay là do tương thích của máy, dù máy m mua cài sẵn Window 8.1. Nếu ko có nhu cầu thì cao cấp bạn có thể dùng Bash của Ubuntu trên Windows 10

1 Like

code vài cái kiểu như python hay là java thì sang ubutu hỗ t rợ tốt hơn bên windown mình thề đơn giản như việc code python bên win phải set biến môi trường còn bên ubuntu thì ko bác à

dạ người hướng dẫn của em yêu cầu phải dùng ubuntu ạ ko thì em cũng chả muốn dùng làm chi đâu .nhưng công nhận bên này làm nhiều cái tiện hơn bên windown

SAI!
Thằng nào nó cũng set biến môi trường cả. Cả Windows, MacOS hay Linux sau khi cài Java, Python đều được tự động set environment variable. Tuy nhiên có trường hợp phải cài thủ công
Windows có GUI để set cho dễ. Riêng họ *UNIX phải set qua lệnh export PATH=$PATH:/<đường dẫn> (có sai câu lệnh này thì chỉnh dùm nha) :smiley: hoặc chỉnh sửa trong bash_profile
Những OS họ *UNIX đều có sẵn Python nên khỏi cài, chỉ vậy thôi :laughing:

3 Likes

Mình cài nhiều bản distro, gặp lỗi cũng vô số, nhưng có một điểm chung là các distro khai thác sức mạnh của card đồ hoạ rất kém. Trong khi card đồ hoạ là thành phần hỗ trợ rất đắc lực cho CPU trong việc xử lý đồ hoạ.
Nên bạn thấy nó không mượt như bên Win cũng là lẽ thường.

2 Likes

Điểm mình thích nhất ở Linux là cơ chế update và install phần mềm qua dạng package sử dụng package manager như apt, yum. Cài đặt đơn giản bằng cách gõ sudo apt-get install <package>
Mình cũng thích sức mạnh của các công cụ dòng lệnh trên Linux. Làm tool bằng scripting language chỉ trong vài phút là có hàng xài rồi

3 Likes

uh thì sai nhưng phải công nhận là nếu làm python thì bên ubuntu sẽ có vài điểm lợi hơn so với bên win đó

Cái này anh nói chuẩn này! :smiley:

Đó là đối với người dùng thôi bác. Còn tùy thuộc vào mục đích và sẽ chạy ứng dụng gì trên đó?

Ở môi trường Server thì Linux chiếm thị phần lớn và nó đáp ứng rất tốt (Windows Server cũng tốt). Nhưng Windows Server yêu cầu cấu hình cao hơn, chạy nặng hơn, mình thấy nó chạy một số service ngầm không cần thiết. Còn Linux thì nhẹ, tùy biến cao, không cần GUI…

Mình thấy Python dù cài trên Linux hay Windows hay macOS đều như nhau cả

Như nhau hết thì cũng không hẳn. Điển hình như việc cài đặt các libs rồi một số thứ nữa thì Linux đơn giản hơn với các command đơn giản.

Mình thấy nên dùng 1 OS:

• Nếu là win thì cài máy ảo Ubuntu
  • Nếu là Ubuntu thì cài máy ảo win

Lập trường của mình thì Cài ubuntu -> máy ảo win.
Lí do: cài ubuntu sẽ đơn giản hoá nhiều hơn, chạy cũng nhẹ hơn, update tiện hơn, delay time cũng ít hơn khi dùng windows, đặc biệt là SSD thì được *Unix khai thác vận hành khá tốt.

Nếu buộc phải cùng môi trường phát triển, có thể dùng Docker.

Ngoài lề: Mình chạy máy ảo Android trên Mint (base on Ubuntu) nhanh hơn trên Windows.

Docker (dao thọc huyết trâu/ bò) hình như thích hợp với một team hoặc project hơi bự bự / một cá nhân có kinh nghiệm đầy đủ về full stack thì nên dùng, còn thì chỉ cần dùng Vagrant (dao cắt cổ gà) là đủ.

83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?