Môt vài vấn đề khi sử dụng ubuntu

Vagrant phải chạy trong máy ảo nên so với Docker nó mới là dao mổ bò chứ nhỉ :neutral_face:
Mình cũng chỉ đưa ra gợi ý mà mình thấy tốt nhất cho thớt thôi, đâu có ép buộc :cold_sweat:

Mình đang không nói về độ nặng/ nhẹ của máy ảo, mà mình cho rằng kiến trúc của Docker phức tạp hơn Vagrant, đòi hỏi đầu tư nghiên cứu sâu hơn, nếu làm dịch vụ kiếm tiền thì nên đào sâu Docker, còn chỉ để dựng môi trường phát triển một ứng dụng gì đó, dùng Vagrant cho nhanh.

Trong thực tế, mình cần phát triển một site về Drupal, demo cho khách hàng xem, nếu họ ưng ý thì phát triển tiếp. Trước đó mình chưa từng biết đến Docker, Vagrant mà chỉ cài LAMP cho một máy tính thật (trên một laptop bỏ không, RAM 4GB), khi đọc tài liệu từ trang chính thống của Docker, Vagrant thì mình thấy Vagrant đơn giản, đáp ứng nhu cầu của mình với khoảng 1 tiếng đọc tài liệu và gõ lệnh, trong khi đó, với Docker mình mất gần 3 tiếng.

Tất nhiên là nếu công ty cung cấp dịch vụ hosting, họ có thể cho rằng Docker là sự lựa chọn, cũng có thể một người nào đó thấy Docker là đơn giản hơn Vagrant. Nó giống như việc tranh cãi tại sao có nhiều thằng đọc số Pi phía sau 3.14 lên đến hàng ngàn con, nhưng với một bài thơ chỉ có khoảng 40 câu thì nó ngắc ngứ.

À, cũng có một số tay quái kiệt kết hợp Docker + Vagrant đồng thời luôn, tình huống này thì khỏi phải lăn tăn chọn cái nào.

cách tốt nhất là cài ubuntu xong cài máy ảo win hả bác máy em ram 8gb có ssd của sam i5 thôi thế có ok ko bác

Cài máy ảo chậm hơn dual boot. Theo mình bạn nên cài Win và dùng Docker thiết lập môi trường phát triển, không cần máy ảo gì hết. Cũng nên tham khảo ý kiến người hướng dẫn.

1 Like

Cấu hình máy của bạn dư giả để xài. Bạn cài Ubuntu vô máy thật, xong bạn vô trang virtualbox.org download phần mềm máy ảo về để cài đặt, 15 phút cả thảy là có trình VirtualBox quản lý máy ảo, tạo một máy ảo cấp cho nó 2GB RAM (là đủ chạy các Windows) rồi xong mount file .ISO chứa bộ cài đặt Windows vào, cài đặt mất chừng 30-35 phút (SSD chắc nhanh hơn - vì mình dùng HDD) là xong, muốn cài thêm phần mềm gì khác thì cứ khởi động Windows lên rồi download về cài, nếu có sẵn source thì dùng chức năng chia sẻ thư mục giữa máy ảo và máy thật, quăng vào đó là có thể từ máy Windows đọc, và cài, chép…

kiểu này chạy được visual studio ko bác em thấy sợ sợ :blush:

Vậy cài ubuntu trên máy ảo là ok nhất

Nếu công việc / học tập chính liên quan đến Visual Studio: cài Windows lên máy thật để tận dụng tối đa sức mạnh của máy tính, không có lý do gì phát triển bên Windows lại đú cái việc lấy Ubuntu làm máy thật rồi đưa Windows vào máy ảo cả.

Phải phân biệt được đâu là chính, đâu là phụ chứ? Hỏi nghe mắc cười.

Nếu Ubuntu cũng hay dùng thì cài dual boot trên máy thật. Khi nào cần dùng cái nào thì boot vào cái đó.

vụ mạng yếu khi dùng ubuntu mình biết đã khắc phục được rồi bác

Ai biết cách khắc phục không ạ…cài xong ubuntu 19.04 xong restart là ko vào được toàn no found boot thôi…các bro giúp e với

Khuyên các bạn sài bản LTS ấy, đú mấy bản mới bao giờ cả có lỗi :smiley:

2 Likes
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?