Mode :terminal trong Vim - Đã ai thử chưa?

Vim mới ra mắt chế độ mới là :terminal. Ngày cụ thể thì không rõ, chắc là commit khoảng tháng 8, 9 gì ấy thì phải. Dựa vào thông tin commit chuẩn bị dữ liệu cho mode này là từ tháng 7 (Link GitHub).

Vậy là ngoài các mode sẵn có thì vim đã thêm chế độ mới là Terminal. Chưa test trên Windows nhưng trên Linux(Ubuntu) phiên bản 8.0 patch 1-1157 thì hình dáng em nó như sau:

Nhìn trên hình các bạn có thể thấy vim đã đưa luôn cả terminal shell vào trong trình edit của mình, khá tiện lợi.

Không biết có bác nào thử chưa, hay mình là người biết cuối cùng cũng nên :cry:

5 Likes

Oh, cái này sẽ tiện hợn nhiều đây. Thanks for your share.

Update:
Đây là giao diện của mode :terminal trên gvim windows

1 Like

Xưa giờ tưởng vim có rồi chứ ?

NVim - Fork của vim thì có chế độ này từ lâu nhưng vim thì giờ mới được implement vào, cảm thấy dùng thích hơn nvim
Chế độ terminal ngày trước phải gõ kiểu :!sh mới gõ command được nên khá bất tiện, lại chỉ hỗ trợ *Unix

2 Likes

Có cách nào cấu hình được lệnh này không nhỉ? Ví dụ có split dọc chứ ko phải ngang

Bạn có thể gõ :h terminal để xem hướng dẫn.
Đọc trong đó có lệnh :term ++curwin để mở terminal ở cửa sổ hiện tại, vậy nên có thể áp dụng trick sau:

:vsp
:term ++curwin

Mình đang dùng :sh sau đó ctrl+d để trỡ về thấy cũng khá tiện.

1 Like

Terminal này dùng tiện hơn vì nó không phải chuyển qua lại, ctrl+w là chuyển sang tab khác của vim được, và ctrl+d sẽ send eof sang term, y hệt term ngoài

83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?