Mình muốn tìm trang tin về các OS được cá nhân, nhóm nhỏ, tổ chức nhỏ build và public vào cộng đồng

Xin chào,
Hiện tại nhu cầu của mình cần tích hợp một os linux vào raspbery cho để chuyên hoá nhu cầu.
Mình muốn tìm một số os đc build theo linux open source để viết lại, tich hợp sâu vào hệ thống của mình. Xin hỏi có web nào liệt kê những OS được cá nhân, tập thể viết lại không? hoặc mình tìm ở đâu?

distrowatch.com

2 Likes

Cảm ơn bạn grab popcorn nhiều

Hi Phan Hoai Nam.
Bạn có thể nói rõ hơn về mức độ tích hợp không ?

1. Desktop là một bản build tích hợp đầy dủ chương trình ui người dùng v.v.v… (Đa phần là như vậy)
  2. Server thường là bản lõi không có giao diện và các gói cơ bản ứng vơi từng họ hệ điều hành (các bản desktop được build từ nó.)
  3. Mã nguồn mọi thứ build từ mã nguồn. http://www.linuxfromscratch.org/

P/S Thường thì mình chọn loại 2 debian cho ổn đinh hoặc arch đảm bảo nhỏ nhẹ.

Cảm ơn bạn,
Giờ mới phân biệt rõ được như bạn, mình cần server đầu tiên là tích hợp sâu.
Liệu dùng arch có dễ build UI không bạn? vì arch sẽ loại bỏ đi rất nhiều thứ và có vẻ khó để cập nhật tiện dụng?
xin bạn chia sẻ, cảm ơn bạn.

Hi Phan Hoai Nam.
Bạn có thể nói nhu cầu tích hợp sâu là gì không ?
Build UI thì có tài liệu hết, cũng có kho như ubuntu nên bạn có thể cài đầy đủ như ubuntu,

Mình cần 2 nhu cầu tách biệt cho rasp là tích hợp gg now việt hoá và tích hợp pfsense vào rasp

Hi Phan Hoai Nam.
Vậy thì bạn có thể lựa chọn Raspbian Stretch Lite ổn định và nhẹ ~300M giải nén được anh 2G sau khi đã quen có thẻ custom lại một bản dựa trên nó.

1 Like

Ok, cảm ơn bạn nhiều
Mình tìm được câu trả lời tốt. Chúc bạn sức khỏe

83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?