LTV làm gì sau 30 tuổi?

Chào mn, cho em hỏi là tuổi đời của LTV thường ko cao. Vậy các LTV sẽ làm gì sau 30 tuổi ạ, nếu lên đc Leader thì sẽ tồn tại được khoảng bao lâu ạ, hoặc nếu ko còn làm LTV nữa thì mn sẽ làm gì để kiếm thu nhập. Cảm ơn mn

làm gì đó có ích cho đời :slight_smile:

Hoang mang quá @@ :joy::joy:

1 Like

Anh 31 tuổi và vẫn code tiếp, mục tiêu của anh là CTO :smile: LTV sẽ code được tới già luôn em nhé chứ ko phải 30 tuổi ko!
Còn làm gì khi ko lập trình nữa thì anh ko rõ, có thể ra ngoài mở shop buôn bán, hoặc làm nghề khác! :smile:

3 Likes

30 tuổi bạn có thăng tiến lên các vị trí cao hơn: Product Manager, Business Analyst, Architecuture Leader hay CTO như anh Quân vừa đề cập
Ngoài ra bạn có thể dấn thân sang lĩnh vực khác như kinh doanh, nghệ thuật, viết lách, chạy grab,…

7 Likes

LTV tới tầm 30-33t đa số tới lúc đó sẽ tự trả lời được câu hỏi và chỉ có bạn tới lúc đó mới nắm được các điểm mạnh yếu của mình để tìm ra hướng đi tốt nhất tiếp theo, cá nhân tôi bây giờ 33t đã chuyển sang hướng khác nhưng không phải là CTO hay Leader gì cả tôi có lời khuyên như sau:

• Còn trẻ cứ chiến mạnh mảng lập trình nhé vì nghề này khá ổn, phù hợp với xu thế phát triển của xã hội, lương cũng tốt, bạn vào nhà nước làm như tôi xem sẽ thấy lương lập trình tốt như thế nào, ao ước đấy
  • Phải chú ý học thêm các kĩ năng xã hội, giao tiếp, làm việc với nhiều đối tác, nói chung tư duy ở mức quản lý
  • Dù có chuyển lĩnh vực nào vẫn phải quay về lĩnh vực mình mạnh nhất thôi, thực sự là như vậy, cái gì đã là thế mạnh của mình không được phép bỏ đi, cần duy trì nó và phát triển thêm các kĩ năng bổ trợ

Vững bước đi theo con đường lập trình nhé. Đặc biệt chú ý học thêm nhiều kiến thức thì tới tầm 35 tuổi bạn làm gì chuyển gì cũng làm được

Mình chạy grap :frowning: :frowning:

2 Likes

Trước mình cũng nghe đồn vậy, nhưng mấy ông anh 8x của mình vẫn code ầm ầm như thường, có khi khả năng học có khi nhanh hơn, và khả năng chọn đúng ngôn ngữ, đúng framework, đúng tool chuẩn hơn.

Bạn phải xem cái tin đó do ai phát biểu, có khi mấy bạn trẻ lo mấy lão kinh nghiệm làm mất jobs mà đồn thổi.

Mình chưa đến 30 tuổi, nên đừng tin mình :kissing_smiling_eyes:

3 Likes

Đồng ý với bạn.

Nếu muốn master một ngôn ngữ/ công nghệ nào đó thì cần 10 năm liên tục. Nếu cứ tầm 30 trở lên dev bỏ việc hết thì đào đâu ra các chuyên gia?

Code thì đến mấy tuổi chả code được, đối với những lĩnh vực khó trong cntt thì tầm 30 tuổi mới chỉ bắt đầu làm một số thứ quan trong thôi. Nếu bạn được làm trong nhưng công ty công nghệ lớn của thế giới sẽ thấy rất nhiều người lớn tuổi chứ không phải vào công ty nhìn toàn loắt choắt trẻ măng như ở VN đâu.

1 Like

Công việc của LTV sau 30t á, sáng caffee chém gió này, trưa đi uống bia, chiều đi đánh cầu lông, tennis tối đi nhậu…Thỉnh thoảng gọi điện cho mấy thằng đệ giục tụi nó làm nhanh để giao sản phẩm cho khách hàng.:grin::grin: Đấy là mình tưởng tượng ra thế thôi chứ xác định là code bục mặt ra nhé. Code tới lúc nhắm mắt xuôi tay luôn.:rofl::rofl:

83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?