Lỗi "nghiêm trọng" khi cài đặt ubuntu song song win10

bạn cho mình hỏi mình cài win rồi mình cũng cài ubuntu xong rồi vậy hôm microsoft ra bản vs 2017 giờ mình muốn cài lại win đi để xóa hoán toàn cái visual 2015 đi vậy khi cài win lại xong rồi làm thế nào lại để vào lại được ubuntu hả bạn

Em lại phát hiện ra là khi máy khởi động ấn f12 để vào BIOS như để cài win bằng USB ấy ạ. Thấy có tùy chọn Windows Boot Manager em chọn cái đó thì vào được win 10 như bình thường. Còn khi để máy tự khởi động rồi hiện ra bảng chọn dualboot thì chọn win lại bị lỗi như trên. Không hiểu sao nữa. Mong mọi người giúp em với ạ.
Em cảm ơn

Cài lại GRUB
http://howtoubuntu.org/how-to-repair-restore-reinstall-grub-2-with-a-ubuntu-live-cd

Minh cung dang tim cach xu ly cai nay neu khac phuc thi ban co the cai phien ban 14.04 se ~ khong bi loi (minh da thu) con voi ban 16.04 hay 16.10 minh cung bi loi grub

Của bạn là do lúc nó hỏi cài grub ko, bạn chọn no, sau đó nó hiện ra 3 mục cài grub bootloader, 1. Ổ cứng 2. USB 3. manual. Chọn manual rồi chọn phân vùng cài ubuntu. Sau đó dùng bcd trên win để tạo mẹnu boot cho linux là ok. Nếu lỡ chọn mục 1 thì ko thể boot vào ubuntu dc.
Trươngf hợp này là grub unbuntu và metro bootloader xung đột. Ta dùng chế độ advancef của win 10 và chọn repair là ok

Ko dùng grub để quản lý khởi động, nên dùng metro bootloader để dual với win 10 bà ubuntu

Do file ảnh grub đè lên metro bootloader, cho win vào chế độ advanced option rồi repair là ok

Sao không nên dùng grub vậy bạn ?

em cảm ơn anh rất nhiều. Nhờ anh mà em đã khắc phục được lỗi, mặc dù phải cài lại cải 2 OS hơi cực nhưng là một bài học đáng giá. chúc anh luôn thành công.cảm ơn anh!

nhờ các bác giúp em với ạ
em cũng bị lỗi giống như trên nhưng chỉnh mãi vẫn không được ?

đây nữa

em cài song song win 10 ghost và ubuntu 16.04 vào ổ SSD 120GB.
win 85 GB, ubuntu 35GB. máy em ASUS core i3, RAM 4GB.
2 tháng trước mới cài, ubuntu của em chạy bình thường, youtube hơi chậm 1 tẹo thui.
mà gần đây tất cả các app chạy chậm hơn hẳn, google, fb, youtube,… load mãi ko xong.
memory ubuntu em mới dùng hết 1 nửa 16GB trên 35GB.
Windows thì vẫn chạy bình thường, ko bị đơ và chậm như ubuntu.
Vậy liệu em nâng cấp lên RAM 8GB có khắc phục ubuntu chạy nhanh hơn ko ạ?

mn cho mình hỏi là sao mình cài ubuntu song song với win 10 thì cứ đến lúc restart máy để vào USB STORAGE DEVICE thì nó toàn bị sập nguồn là sao nhỉ???

Mình chưa xài win 10, nhưng muốn xài, cài không biết sao nữa

83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?