Lỗi "nghiêm trọng" khi cài đặt ubuntu song song win10

cái này có thể là do máy bạn chuyển sang chế độ boot UEFI khi nâng cấp lên Win10, bạn có thể search để hiểu rõ hơn và kiểm tra xem máy mình đang là BIOS hay UEFI. Bạn có thể disable chế độ này trong boot option rồi cài lại xem có thông báo này nữa ko?

theo mình, nguy cơ xung đột khá cao, nhưng chỉ cần lúc cài chính xác, thì rất ít xung đột , trong quá trình dùng thì có xung đột , nhưng 1 vài lỗi nhỏ rồi lại tự hết, đến lúc bị nặng, thì chỉ cần cài lại cả 2 os, thì lại ok, mình k rành về phần cứng, nhưng mình dùng từ trước giờ, rất ít lỗi, bị 1, 2 mình cài lại là ok hết

1 Like

Uhm nhưng lỗi xung đột rất hiếm xảy ra nên người dùng cũng ít khi để ý :slight_smile:

1 Like

cái này khả năng khi cài bạn làm lộn lung tung,
cài os , bios đời mới có 2 chuân , uefi, và lengacy,
còn định dạng ổ cứng có 2 chuẩn mbr và gpt , gpt đi với uefi, còn lengacy thì dùng được cả mbr cả, gpt, nhìn như máy bạn là có hỗ trọ uefi,
khi bạn cài, bạn dùng rufus làm usb cài, nó hỗ trọ chọn chế độ mbr, hoặc gpt, cho uefi , và lengacy, rồi boot trên máy thì để chế độ tương ứng với bộ cài bạn làm, còn ổ cứng thì bạn có thể để mbr hoặc convert qua uefi,
công thức

1. usb cài làm chuẩn mbr, boot máy lengacy, ,định dang ổ cứng mbr (bình thường)
  2. . usb cài làm chuẩn gpt, boot máy lengacy, ,định dang ổ cứng gpt
  3. usb cài làm chuẩn gpt, boot máy uefi, ,định dang ổ cứng gpt

với chế độ chuẩn uefi, thì cần 1 phần vùng dualboot , 1 swap, 1 để cài
còn chuẩn lengacy thì chỉ cần 1 swap, 1 để cài

bạn lưu ý là ổ cứng gpt , win cài chuẩn uefi, boot uefi,thì ubuntu cũng phải làm như thês

2 Likes

Em chọn Something else rồi phân vùng như web này: http://blogtinhoc.vn/cach-cai-ubuntu-14-04-12-04-song-song-voi-windows-7-8.html?189db0 cũng dc mà bạn
Mình thử rồi. Chạy ko có vấn đề gì đâu

1 Like

This post was flagged by the community and is temporarily hidden.

This post was flagged by the community and is temporarily hidden.

Sau khi cài xong dùng vài ngày thì lại bị lỗi như này ạ.

ai giúp mình với ạ

Có khi nào do ổ cứng bạn bị vấn đề không, vì nếu dùng bình thường sau đó lại bị lỗi thì đa phần do ổ cứng có trục trặc.

Thử bản Ubuntu 14.04 xem sao, bữa khuyên bạn cài bản Ubuntu thấp hơn đã thử chưa, vì bản mới hay lỗi từa lưa như hồi win10 mới ra ấy.

Cá nhân mình không thích win10, cái cyber video editor pro toàn bị xung đột (gây lỗi Blue Screen tới độ hư luôn cái win) với win10 trong khi xài trơn tru với win8.1

Cái hình cũng gian, lấy nguồn từ Vietdesign chi vậy bạn??

Hình minh chụp từ máy và upload lên vietdesign. Mình không có thói quen dùng hàng fake

Cai nay cung de khac phuc, ban chay mini windows phien ban win 10 64bit nha, chuan bj phan mem partion winrar, toi do roi lien he facebook cua minh nha: [email protected]

Cài dual boot ăn hành mấy phát rồi. Bỗng nhiên không boot được là bay sạch dữ liệu.

1 Like

cho minh hoi xiu dc k ban?

Trước khi cài Ubuntu nhớ tắt Fast Startup của Windows 10 trước nha, không là xung đột hỏng Ubuntu đấy.
Mình bị lỗi này mãi mới biết :smiley:

m cài song song mà có phải tắt gì đâu :smile:

Nói thật thà mình chạy máy ảo Ubuntu chứ không cài dualboot Ubuntu và Windows. Rất dễ xung đột. Lỡ không boot được grub hay Windows Bootloader thì mệt mỏi

1 Like

Mọi người giúp em với ạ.
Em cài Win 10 trước rồi mới cài Ubuntu 16.04 LTS. Cài xong chạy Ubuntu thì bình thường, khởi động máy vẫn vào dual boot. Nhưng khi vào Windown Boot Manager thì bị lỗi " connot load iamge" ạ.
Em cài theo bài hướng dẫn này:
http://blogtinhoc.vn/cach-cai-ubuntu-14-04-12-04-song-song-voi-windows-7-8.html
Và chỗ chọn " Dervice for Boot Loader Installation " em có chọn là " Windown Boot Manager " rồi ạ.
Cảm ơn mọi người.

Hi Hà Đạt.
Bài viết rất chi tiết nhưng kiến thức về Ubuntu chưa sâu nên dẫn đến phần vài dual bôt bị thừa.
Với grub hoàn toàn có thể cấu hình cho win hay U lên trước nên cài thêm Éa bcd là không cần thiết.
1 Bạn kiểm tra xem phân cài win có bị lỗi không nếu lỗi thì cài lại win.
2 Cài lại GRUB.
3 Cấu hình GRUB cho win lên trên.

Cảm ơn bác ạ.
Nhưng giờ cài lại win thì hơi vất ạ vì bên win e cài nhiều thứ lắm. Không còn cách nào ạ.

83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?