Lỗi "nghiêm trọng" khi cài đặt ubuntu song song win10

Em là một phan cứng của ubuntu.lần đầu tiên cách đây 3 tháng,nếu không phải vì việc học không bao giờ em dùng ubuntu,nhưng dùng một thời gian thì nghiện.có một sự việc sảy ra khi em cài lại win rồi cài lại ubuntu để duabot,nhưng sau khi cài win xong em không thể nào cài được ubuntu.nó vấp phải những lỗi dưới đây:
trước khi cài có một cảnh báo:

sau khi gần cài xong thì bị lỗi:

ai giúp em với ạ.cài đi cài lại mất hết dữ liệu luôn rồi @@
à quên.em cài ubuntu 16.04 nhé.win thì trước em cài win 8.1 sau đó update lên 10.

2 Likes

trời ơi.em đang cần duaboot để học tập.làm thế nào để cài được ubuntu đây.trước đây vẫn cài được

Mình nhớ Ubuntu vẫn giải trí, học tập bình thường mà? Còn mấy game như GTA, CF, LOL, FO3, … mà bạn vẫn chơi thì mình chịu, thời gian đâu học?
Có thể dùng máy ảo, không thì Windows vẫn lập trình bình thường, không cần màu mè đâu :slight_smile:

1 Like

mình cảm thấy dùng windows chậm chạp làm sao ý.chạy các ide bao giờ cũng nhanh hơn win.

1 Like

Nó chậm là do bạn thôi. Bạn cài nhiều phần mềm nặng, game cấu hình cao, nhạc video đầy, … => full disk dẫn tới chạy chậm hoặc lag.
Nếu dùng Windows chỉ phục vụ cho việc học tập và lâu lâu nghe tiếng anh hay coi phim, nhạc, … thì sẽ không có chuyện Windows chậm chạp nhé. Nếu có thể, hãy upgrade lên Windows 10.
Còn về Ubuntu Linux thì nó chỉ là hệ điều hành dành cho người nào rành về Linux, có lập trình liên quan đến linux như Embedded System, … thì mới dùng.
Đừng tưởng Linux dễ dùng nhé. Nó hoàn toàn khác xa Windows. Nên tìm hiểu kỹ các ứng dụng và cách dùng như terminal, … và có thể thì dùng thử trên VirtualBox.

2 Likes

hình như là sai chủ đề thì phải?anh có nick facebook không kết bạn đi để còn học hỏi :grin:

Dùng bản 14.04 thử xem. Mình cũng dùng bản 14.04 thôi.

Tốt nhất khi bạn muôn dual boot, hãy sắm 1 ổ SSD để cài Ubuntu, sẽ tiện hơn.

1 Like
  • Cái này chắc là máy bạn chạy chế độ MBR/Legacy BIOS nhưng tại menu boot vào USB cài đặt bạn lại chọn cái EFI/UEFI Ubuntu gì đó…nên bộ cài đưọc khởi động theo chế độ UEFI nhưng khi cài lên máy GrubEFI không tìm được phân vùng EFI trên ổ đĩa để cài bootloader.
  • Đề nghị bạn chọn tùy chọn boot USB/Removable Hard Disk thay vì phần EFI/UEFI gì đó.

đúng rồi đó,bạn chỉ mình chi tiết cách fix đi ạ

đây.usb và ổ cứng có gì bất thường không ạ?

Có gì đâu mà fix, nếu máy chạy chế độ Legacy thì cờ bản cái màn hình boot option sẽ như thế này:

Bạn để ý thấy rõ nó có 2 phần Legacy Boot và UEFI boot…chọn cái tùy chọn USB mục Legacy thôi.

Bạn cài giống như link sau đây:
http://blogtinhoc.vn/cach-cai-ubuntu-14-04-12-04-song-song-voi-windows-7-8.html?189db0
P/s: Cái này áp dụng dc cho cả Win 10 và Ubuntu 16.04 nhé. Mình thử rồi nhé
Bạn cứ làm theo đi @Kh_i_Du

hay quá!có thể cho em xin contact làm quen không ạ?lúc nào còn hỏi ạ

Mặc định usb boot legacy rồi bạn ơi

Hay chuyển ổ đĩa về gpt

đây có vẻ không phải là màn hình boot option mà là boot setting…nhìn setup ultility là biết!

Bạn cài windows trước xong cài ubuntu là dễ nhất :smile: làm ngược lại là mệt lắm :sweat_smile:

https://help.ubuntu.com/community/WindowsDualBoot

#Install Ubuntu after Windows
A Windows OS should be installed first, because its bootloader is very particular and the installer tends to overwrite the entire hard drive, wiping out any data stored on it. If Windows isn’t already installed, install it first. If you are able to partition the drive prior to installing Windows, leave space for Ubuntu during the initial partitioning process. Then you won’t have to resize your NTFS partition to make room for Ubuntu later, saving a bit of time.

Chọn cái alongside này là được:

mình cài win trước mà

xin thông tin cấu hình laptop đi bạn à :slight_smile:, USB thì tạo ở chế độ UEFI mode, mà xem lại bios là để như thế nào, bạn có vẻ vẫn chưa nắm được về chia phân vùng GPT hay MBR và cơ chế EFI lắm, mấy này nếu hiểu thì chơi cái clover boot thì ok nếu máy bạn có hổ trợ UEFI :slight_smile:

đa phần nếu cài song song windows và ubuntu rất dễ bị lỗi ở grub do ubuntu tạo ra nhưng boot thì vẫn để mặc định là windows file bootmgwf đi trước nên file boot grub sẽ không nhận, nếu xài clover thì sẽ có thể chọn

83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?