Lô trình học Unity

Chào mọi người. EM năm nay lớp 7 (hè lên lớp 8). em đang muốn hc Unity đẻ làm game và mới hc xong khoa C# cơ bản của Kteam nhưng bây giờ em ko bt nên hc gì tiếp theo. Ai giúp em với

1. Đầu tiên là học tiếng Việt để có thể viết câu hỏi cho nó chuẩn hơn, bạn chat chit hay giao tiếp với bạn bè thì không sao, nhưng khi đặt câu hỏi nhờ giúp đỡ thì nên viết nghiêm túc lại, chữ “ko” miễn cưỡng cũng chấp nhận được, còn “bt, hc” có đáng để viết vậy đâu
  2. Để làm game thì nên học tốt môn vật lý và môn toán, bạn mới học hết lớp 7, cũng chưa có nhều kiến thức về môn vật lý, nên cũng chưa vội, tập làm game console trước rồi hãy nghĩ tới đồ họa sau
  3. Học tiếng Anh để sau này có thể đọc tài liệu
  4. Suy nghĩ một ý tưởng game và bắt tay vào thực hiện để có một cái mục tiêu mà bám vào nó để học
6 Likes

Học 10.0 chấm môn Tiếng Anh, Vật Lý, Tin Học, tối về rảnh lên Youtube xem code, thi Đại học xong rồi bung lụa :+1:

1 Like

Một cách khác nữa là em có thể sử dụng công cụ kéo thả như Alice, Kodu, Construct… để làm một số game đơn giản. Hoặc em thích chơi Doom, CS, Starcraft, The Elder Scrolls, Portal… có thể tìm vọc mấy công cụ của nó, thử làm mod, làm màn chơi mới, sửa lại stats của cây súng, cái cửa, con quái… xem trong game nó thay đổi như thế nào (một số game còn tích hợp cả editor vào game). Chúng sẽ cho em hiểu (một phần) cấu trúc game bao gồm những gì (màn chơi, hội thoại, nhân vật, code…) và flow logic để làm một thứ gì đó. Có thể không cần học ngay Unity, em chưa từng làm game, C# cũng ở mức cơ bản thì lượng kiến thức phải nuốt vào sẽ rất nhiều, đó là chưa kể thêm kiến thức nền mà em chưa học tới, sẽ dễ choáng và gây nản rất nhanh. Làm game rất unique, em không nhất thiết cần phải học từ ruột ra mới có thể bắt đầu làm game (ít nhất là khoảng từ ~14 năm trở lại đây). Nó có rất nhiều khía cạnh, em có thể chọt từ những phần đơn giản, dễ thấy nhất rồi bắt đầu ra dần những mảng khác, học từ từ trong quá trình đó.

Hồi lớp 8 anh cũng làm custom maps cho Half-Life, nhưng không bao giờ đụng tới SDK của nó vì nhìn không hiểu gì, mãi đến năm 10 mới biết cái file này là gì, file kia là gì, biết chạy Visual C++ để sửa behaviour linh tinh. :joy:

Mà câu hỏi dạng này đã được hỏi & trả lời rất nhiều trên forum, lần sau search trước khi hỏi, có rất nhiều bạn đã in dấu chân y chang em rồi đó.

4 Likes

Mình nghĩ nên bắt đầu vọc vạch từ game GTA 5, GTA 5 vừa học mà vừa chơi. Ở đây có các IT chuyên mod game, bạn cũng có thể học hỏi từ các bản mod này.

2 Likes
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?