Lộ trình cho sinh viên ngành ngôn ngữ Nhật muốn học thêm lập trình

Chào anh chị, em hiện đang là sv năm 2 ngành ngon ngữ Nhật. Trình độ hiện tại N2. Mong muốn của em là học cả lập trình nữa . Em muốn làm Bridge , em có nên học lập trình web ko ạ? Anh chị có thể cho em lộ trình dc ko ạ? Em có nên chuyển sang ngành CNTT hẳn ko ạ hay tự học và học trung tâm rồi thi chứng chỉ ạ? Xin anh chị chỉ giáo cho em!

Học tiếp bên Nhật đi.
Rồi đá hoặc song song AI, Machine Learning cuối cùng là Natural Language Processing -NLP

NLP tiếng Nhật khát nhân lực quá trời, mà lại thiếu nhân lực có chuyên môn ngôn ngữ học, toàn IT làm NLP.

Tâm sự 1 đứa đang học NLP.

Klq, NLP điểm lợi cân bằng nam nữ. IT toàn trai. Ngôn ngữ học toàn gái.

1 Like

em nên học trung tâm hay học ké ngành CNTT ở đh vậy a?

Cao học đó bạn :joy:
Trung tâm không dạy đâu.

Cao học bên Xử lý ngôn ngữ tự nhiên (NLP) được tương tác và đánh giá nước ngoài, nên nếu đạt Master thì cũng không gọi là Thạc sĩ, tiến sĩ giấy.

trời mình mới tập tẹ học C vs html, cao học chắc mình khó mà học dc. ai cho mình xin cái lộ trình với ạ,

Nếu là con gái thì pm mình mình kèm riêng cho hihi =))

cho mình xin lời khuyên đi mà huhuhuhu
-con gái-

Roadmap ở đây:

Lập trình web toàn trai không à? Bạn con gái thích môi trường nhiều trai thì học [spoiler]nếu bạn mê trai[/spoiler]

2 Likes

Bạn dạy mình tiếng Nhật đi mình dạy bạn lập trình. Mình dân IT đi làm rồi đang có nhu cầu học thêm tiếng Nhật:slight_smile:

vào Fpt bạn à .hôm trước có anh biết tiếng nhật . vào Fsoft nó dạy cho lập trình 6 tháng .học tiếng khó hơn học it mà

Bạn ít nhất phải dành nửa ngày để chỉ có học tiếng nhật thôi, nếu tự học sẽ rất lâu, và để nói được thì ~= 0.
Đi làm rồi thời gian lại càng gắt, trừ khi bạn quyết tâm tột đỉnh, ý chí tột cùng thì may ra xuất hiện kì tích ở đây.

Tiếng nhật, bắt đầu học nó tức là bạn bắt đầu học một ngôn ngữ mới cả về mặt chữ, phát âm,… không như tiếng anh, bạn có sẵn bộ latinh rồi, nhìn là ít nhiều đọc được, nhớ dễ, còn tiếng nhật thì hoàn toàn không.

mình là sv fpt đây b

mình sẵn sàng nếu bạn sẵn sàng dạy mình IT từ đầu ahihi

đúng rồi bạn, bây giờ tiếng Nhật của mình có thể giao tiếp được cơ bản nên mình đang muốn học thêm IT

ộ 6 tháng là từ IT số 0 hả bạn

hehehehehehehe, ko phải do mt nhiều trai đâu , cảm ơn link của bạn nhé!

1 Like

uh ở Fpt nó có hương trình đấy hay sao ấy . ông ấy đi nhật 3 năm về rồi làm điện .Giờ ông ấy kể vào f-soft học 6 tháng nó đào tạo mà .Và vẫn có lương .trường hợp này mình gặp trên hòa lạc nha

83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?