Lập trình viên có phụ thuộc vào tấm bằng khi xin việc

Mình đây là diễn đàn của tất cả mọi người. Tất nhiên sẽ có người lớn , người trẻ . Cho nên có bác nào đã lớn tuổi cho em hỏi là khi xin việc làm người ta có phụ thuộc vào BẰNG quá không.

Rất cám ơn đã đọc qua !!!

4 Likes

mình có thằng bạn và nó có bằng cao đẳng cùng xin vào 1 cty . khi nó vào cty nó cũng trúng tuyển với 1 ng có bằng đại học! mới đầu ngta xem thường nó! nhưng chỉ vài tuần sau đó tổ trưởng phân khu đã cân nhắc lên làm tổ phó và còn được làm nv chính thức trong khi ng có bằng đại học kia thì vẫn ì ạch thực tập. vậy bạn nghĩ bằng có quan trọng k? theo mình nó chỉ là 1 cái thiệp mời( cơ hội ), nhưng nếu k có thiệp mời bạn sẽ k đc dự tiệc. còn chính bạn mới là ng quyết định bạn có phải khách danh dự hay ko đó :smile:

7 Likes

:smiley: em chả biết nói gì cả . e rep cho bác biết em có xem

2 Likes

bằng ko quan trọng quan trọng là kiến thức và cách làm việc! chứ bằng mua thạc sỹ còn dược cơ mà!
cứ giỏi thử xem! sợ k có sức mà làm đấy thôi!

4 Likes

Tư tưởng phụ huynh ghê quá . Cứ phải bằng bằng :frowning: còn khi ra trường tao lo việc cho mày :frowning:

2 Likes

thì hãy đặt mục tiêu là tấm bằng sau khi ra trường trc nhé :smiley: chúc thành công! mình đi ngủ mai đi làm nữa :blush:

1 Like

Đạt cực kỳ thích các bạn học cao đẳng lên nhé. Vì các bạn đấy biết mình thua thiệt hơn các bạn Đại Học nên phấn đấu rất nhiều. Đạt đã biết ít nhất là 3 bạn học từ cao đẳng và học tiếp lên đại học rồi ra trường đi làm. Bạn nào cũng giỏi hết và đặc biệt là thu nhập của 2 trong số 3 bạn đó là cao hơn các bạn đại học cùng tuổi. Còn bạn thứ 3 thì chờ xem, vì bạn đấy mới ra trường nhưng 2 năm nữa Đạt chắc chắn bạn đó sẽ có thu nhập cao hơn các bạn cùng tuổi nếu cứ tiếp tục phấn đấu như bây giờ. Không tiện nêu tên ra hehe.

Anh cũng có một người bạn học chung lớp, lúc học đại học chỉ còn thiếu có một môn nữa thôi là tốt nghiệp. Mà bạn đấy nản quá bỏ luôn, bây giờ vẫn đi làm được mà chưa có bằng Đại Học. Khá là tiếc cho bạn đấy vì chỉ còn có 1 môn thôi. Nhưng có lẽ vị tự trọng và chán nản nên đã bỏ lấy bằng. Nhưng thực tế thì bạn đấy làm việc khá tốt và không cần bằng. Trong trường hợp của Đạt thì Đạt đi làm qua 3 công ty rồi. Chỉ có công ty ở Singapore là họ hỏi bằng, họ hỏi bằng là để làm giấy tờ hợp pháp vì chính phủ Singapore họ chỉ cấp giấy phép làm việc cho người có bằng Đạt Học được họ công nhận thôi. Hai công ty ở Việt Nam chưa bao giờ xem tấm bằng ĐH của Đạt.

Phụ huy nào chả thế :smile: Tư tưởng người VN ta từ lâu đã vậy. Giờ anh cứ bị thúc đi học Thọt Sỹ hoài, đang suy nghĩ khi nào có thời gian sẽ học. Mà giờ bận quá chưa đi được.

No no, đừng bao giờ để cha mẹ và mọi người có suy nghĩ như vậy về mình. Mình phải trả lời với ba mẹ, và với bình bản thân của mình rằng “Mình sẽ đứng trên chính đôi chân của mình và mình sẽ làm được”.

10 Likes

mai này e xin đi làm có mỗi bằng 12 ! e nghĩ ngta cười chết mất :frowning:

4 Likes

Cái bằng vẫn rất quan trọng ở VN và kể cả đối với người VN ra thế giới. Thế nên, trong trường hợp bất khả kháng mà mình không thể có một tấm bằng. Thì phải cố gắng gấp 10 lần người khác. Đó là sự thật. (chém tí chứ gấp 2 là được rồi :smiley: )

5 Likes

e cũng nghĩ thế. đặt mục tiêu tự xin việc bằng khả năng của mình.

2 Likes

e nghĩ có bằng nhưng mình chưa biết làm gì thì lại càng phải phấn đấu cho xứng đáng với cái bằng a ạ … :smile: . nói chung là nên cố gắng khi còn có thể a Đạt nhỉ :blush:

2 Likes

true :smile:

Có bằng thì là một chuyện, mà còn biết phấn đấu thì càng tốt hơn :smile:

3 Likes

anh Đạt đang làm ở Singapore à, cty anh có tuyển dụng ko anh ^^

1 Like

Hiện giờ thì không em, có nhiều cty tuyển dụng lắm. Em vào http://daynhauhoc.com/c/hacker-news/jobs coi, anh toàn post job ở nước ngoài không đấy.

3 Likes

Không cần bằng nhé, mình là một cựu sinh viên sư phạm sau đó bỏ học để học IT, đến giờ đi làm rồi vẫn chưa có bằng :frowning: . Lúc đầu cũng bị gia đình phản đối ghê lắm, nhưng như @ltd nói đó: "Mình phải trả lời với ba mẹ, và với bình bản thân của mình rằng “Mình sẽ đứng trên chính đôi chân của mình và mình sẽ làm được”.

5 Likes

Wow, thêm một trường hợp tự học mà đi làm nữa. Cảm ơn @dailammoc đã chia sẻ nhé.

Đạt nhắc lại nếu các bạn có điều kiện lấy bằng, đừng coi thường nó.

Nhưng nếu bạn không có điều kiện để có nó, đừng bi quan. Vì có nhiều người đi làm rồi mà không cần bằng đấy.

2 Likes

Bằng cấp đúng là ko quan trọng lắm khi làm việc nhưng nó vẫn có giá trị của nó.

1. Nếu ngay từ đầu bạn out từ vòng gửi xe thì còn cố gắng CM mình giỏi kiểu gì
  2. Việc bạn hoàn tất 1 tấm bằng cho thấy bạn là người đáng tin cậy khi được giao phó 1 công việc vô cùng khó khăn gì đó so với những người bỏ ngang.
  3. Bạn tốt nghiệp 1 trường có chất lượng thì ít nhất bạn cũng sở hữu 1 lượng chất xám đáng kể của những người đã dạy bạn. Như vậy là bạn có xuất phát điểm tốt hơn ng khác. Nếu ko phát huy dc thì chỉ có tự trách mình ăn hại.

P/S: Đừng bao h để phụ huynh chọn nghề nghiệp hay công việc cho mình. Điều này tệ giống như là phụ huynh chọn vợ cho bạn vậy, chỉ khác cái là ca này giải quyết ly hôn cũng ko khó lắm.

3 Likes

Ba điều mà Tùng nói ở trên rất hợp lý. Vì Tùng đứng ở cương vị nhà tuyển dụng. Các bạn sinh viên nhớ một điều, nếu có thể, hãy lấy bằng. Nếu không thể, thì mình phải cố gắng hơn rất nhiều so với người có bằng.

Già rồi nên hễ ví dụ cái gì là nhắc đến vợ ngay :trollface:

2 Likes
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?