Lập trình nhúng nên học 8051 trước hay Arduino?

là 1 người sắp trở thành kỹ sư thì em đồng ý với ý kiến của a :)) @gabriel

1 Like

Theo cảm nhận của một người đã từng thử sử dụng Arduino và cả lập trình C trên vi điều khiển, tôi có vài ý kiến sau:

Đối với người bắt đầu, tôi nghĩ nên chọn Arduino vì nó có rất nhiều hướng dẫn, độ phổ biến, không mất nhiều thời gian, công sức mà lại có Output ngay. Các bạn sẽ có bức tranh tổng thể về cách hoạt động của VĐK.

Về Arduino, sau 1 thời gian sử dụng tôi nghĩ mình đã thành thạo về lập trình vi điều khiển, nhưng không. Bởi vì chúng ta không hiểu câu lệnh DigitalWrite đã tác động đến phần nào của VĐK mà có thể làm sáng tắt LED, chúng ta không thể can thiệp các thư viện của Arduino cung cấp sẵn. Tất cả chỉ dừng lại ở mức độ BIẾT, nhưng tôi lại muốn tiến xa thêm về mức độ HIỂU.

Thật tuyệt vời khi biết bên trong 1 con VĐK là cả 1 thế giới thanh ghi. Chúng ta có thể dùng ngôn ngữ C tác động các bit 0, 1 vào các thanh ghi và CPU sẽ xử lý các bit đó để trả về các Ouput. Từ đó tôi thấy Code mình viết ra có liên quan chặt chẽ đến datasheet của VĐK. Và tôi cảm thấy tự tin hơn vào những hiểu biết về VĐK của mình.

Cho nên lời khuyên đến các Newbie, các bạn hãy nghe theo các tiền bối chọn Arduino nếu các bạn có quỹ thời gian nghiên cứu ít và nôn nóng muốn có 1 ứng dụng ngay.

Và sau khi trải qua giai đoạn chân ướt chân ráo tiếp cận VĐK nếu muốn bước xa hơn trên sự nghiệp VĐK hãy chọn lập trình C, với các IDE Keil, MPLABX,…, với các dòng VĐK 8051, STM, PIC, AVR…
(Vì thời gian để viết 1 chương trình đơn giản như Blink LED có thể tốn thời gian gấp 10 lần so với Arduino, điều này sẽ gây ra sự mệt mỏi, nản lòng với các bạn newbie)

1 Like

em tính học pic16F877A được không bác

Được nhé !
Nếu dùng mplapx ide + xc8 thì rất tốt.

Nếu tốt hơn em có thể học pic16f18877. Đời mới, rẻ hơn và xịn hơn, được hỗ trợ trong mcc.
Hoặc có thể học luôn lên pic18, pic30,33, 32.

2 Likes

Bác ơi em là sv năm 1 khoa TĐH ạ.
Em thấy bác có nói sau khi học 8051 thì qua ARM luôn ý. Thầy e thì lại hướng qua STM32 liệu vậy có ổn không ạ. Và e cũng muốn xin zalo/fb của bác để đc học hỏi thêm không ạ. E mới chân ướt chân ráo nghich đc mấy dự án arduino cứ nghĩ mình ghê nhưng cho đến khi đọc chia sẻ của các bác ;-; em lại quay lại chú kiến nhỏ rồi ạ ;-;.

STM32 là một chip ARM. Có thầy thì học theo thầy đi bạn.

The STM32 family of 32-bit microcontrollers based on the Arm ® Cortex ®-M processor is designed to offer new degrees of freedom to MCU users.

1 Like

gọi là thầy chứ em phải tự học hết ạ, thầy chỉ định hướng thôi ạ. Đại ca nitro có thể nói qua học 8051 cần mua những gì không ạ. Với cả tự học thì nên chọn kênh nào (Anh/Việt) ạ? E đang định học theo hd trên danh sách phát này ạ

Video dạy có gì thì bạn mua cái đó. Nếu bạn đang ở HCM hoặc HN thì nên dạo qua chợ điện tử để trải nghiệm. Nếu bạn ở các tỉnh thành thì có thể đặt linh kiện qua các web bán hàng hoặc shopee.

Về ngôn ngữ C thì nên học giáo trình tiếng Anh, còn về lập trình nhúng thì nên học tiếng Việt. Lý do: người dạy sử dụng nhưng board mạch, linh kiện có sẵn và dễ tìm kiếm ở Việt Nam.

Bạn nên chọn kênh nào dạy vừa có lý thuyết vừa có thực hành, “nhìn” có vẻ sinh động là được.

3 Likes
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?