Làm việc nhóm huhuhu

Mọi người có bị ức chế khi làm việc nhóm không? Giữa thành viên và nhóm trưởng thì ai dễ bị ức chế nhất? đi làm công ty ở ngoài có gặp tình trạng giống trong trường không?
p/s: chán cái team trong lớp quá, lên đây nói chuyện chơi…

3 Likes

Từ năm 1 đến giờ mình cũng gặp vài cái bài tập nhóm. Đa số thì nhóm mình có 1 người.

2 Likes

nhóm mình thì 5 người… thường thì “cử” đại diện 1 người làm

1 Like

tình trạng chung mà, chỗ nào cũng thế thôi :v

1 Like

:smile: Còn nhóm em thì lúc chưa có đồ án thì sôi nổi lắm, còn có đồ án thì bổng dưng bốc hơi đâu hết.

1 Like

Kinh nghiệm của mình khi làm nhóm ở đại học là:

• Không chơi quá thân với người làm chung nhóm.
  • Không làm chung nhóm với người chơi thân.
  • Chọn nhóm random tốt hơn tự chọn nhóm.
  • Trước khi tự chọn nhóm nên kiểm tra… điểm số.
  • Nếu có thể solo thì cứ solo. (Trường hợp không còn lựa chọn nào tốt hơn).

Không luôn đúng và hơi tiêu cực nhưng tương đối ổn :v. Thực lòng thì không khuyến khích lắm nhưng mà… như vậy mới duy trì kỷ luật được. Tùy người thôi, nhưng với những ai vốn có kỷ luật rồi thì làm nhóm dễ dàng rồi.

5 Likes

THấm thía cái câu đừng cho ai biết mình giỏi việc gì, xưa nhập môn lập trình nhóm 5 ngươig một mình tui solo từ slide cho đến thuyết trình, từ đó thì có cho tiền cũng ko thèm. Vô nhóm phân công thì làm chứ ko thì thiệt lắm.

2 Likes

trước giờ các đề án/bài thu hoạch mình toàn solo :joy: tụi nó thì không làm được gì cả @@

2 Likes

Làm việc với nhóm toàn người lười là một lợi thế, bạn phải làm hết mọi thứ nhờ đó mà biết nhiều hơn :smiley: . Những gì mà bạn làm ở đại học sẽ giúp ích cho bạn rất nhiều khi bạn đi làm. Nhiều lúc mình cũng thường thầm cảm ơn những người bạn cùng nhóm thời đại học đã tạo điều kiện cho mình có động lực tìm hiều nhiều hơn :v .

`“Tôi rất biết ơn tất cả những người đã nói KHÔNG với tôi. Nhờ vậy mà tôi biết cách tự mình giải quyết sự việc.” -Albert Einstein-

5 Likes

Cái này thử nghiệm ở học kỳ I rồi nè :)) cứ bơ bơ rồi tụi nó bơ bơ mình luôn… giao gì làm nấy. Nếu theo cách này thì có nhiều thời gian cực kì luôn nhưng những đồ án lớn thì phải bỏ thời gian ra tự đào.
điểm số thì mình thấy vô nghĩa quá :stuck_out_tongue: học kì 2 thì may ra có điểm để xét chứ điểm thi đại học cũng không nói lên gì nhiều.
Solo thì không được vì quy định :))

cũng không phải gánh team mấy nhưng có vẻ như thành viên team mình như kiểu chỉ cần qua môn là đủ :(( hoặc là biết việc nhưng không làm… rất là bị động luôn

4 Likes

Hình như ở đâu cũng vậy nhỉ ? Mình học ở quê, cứ tưởng ở TP sẽ khá hơn chứ ? . Mình làm việc nhóm cũng vậy, toàn muốn tự làm, vì mấy đứa trong team toàn làm chơi chơi cho đủ điểm là được, nên bài không chất lượng nôi :frowning: . Đôi lúc mình tự hỏi là có phải vì không biết cách làm việc nhóm nên mới xảy ra tình trạng trên hay không nữa :’(

@dailammoc : Rất thích suy nghĩ của bạn, điều đó làm mình phải nổ những nhiều hơn, nhưng mình lại thiếu đi kỹ năng làm việc nhóm :smiley:

2 Likes

I moved a post to an existing topic: Duplicate posts will be moved here

nhận được nhiều nhưng mất cũng nhiều.

@ chủ thread: Cơ bản làm việc nhóm không dành cho sv và hs VN vì suy nghĩ người vn vốn thụ động và chờ có cái sẵn để ăn. Vây nên bác chấp nhận làm việc nhóm thì cũng khá khen cho bác.

Lúc còn học ở nhà trường mình vẫn rất hay làm việc nhóm, 1 nhóm tầm 5 - 6 đứa gì đó thường do mình chọn hay chúng nó có mục đích join vào để ăn điểm. Nếu là do mình chọn thì mình sẽ chọn cách SHARE điểm (vì trưởng nhóm và quyết định nên tự chịu hậu quả). Nhưng với những người có ý định join vào nhóm mình thì mình vẫn nhận, nhưng nếu không làm thì sẽ không có ăn.

Mình nhớ hồi đầu năm nhất học môn công cụ web, là một trong những môn đơn giản nhất, lúc này nhóm mình có 3 đứa. Tới ngày tổng duyệt chúng nó tới nhà mình và … ngủ (vui thật). Và cả nhóm được 9đ OHM… cũng Cay thật. Nhớ lúc đó báo cáo mình cũng tự viết.

Tới năm 2 thì mấy đứa đó lại ăn cùng mình môn hệ thống, nhưng hầu như những đứa ăn cùng thì điểm bằng 1/10 mình. Vì tât cả mình đều làm và lúc đó mình “quên” ghi tên mấy đứa không làm.

Năm 3 cũng thế, cũng có vài môn làm nhóm, nhưng tới lúc này chúng nó biết mình không bao giờ cho không nên mình cũng 1 mình solo. Vậy nên thảnh thơi.

Thực chất làm việc nhóm ở VN chỉ mang tinhs chất vui vẻ và kèm các kiểu ăn chơi trác tán và thêm thằng nào làm “lãnh đạo” thì thằng đó sẽ lãnh hết.

Tư tưởng sv mình hiểu rõ: làm ít ăn nhiều, đoàn hội thì mạnh chuyên môn thì yếu, đi chơi thì giỏi làm bài thì dở, nói nhiều giao tiếp thì kém, nói cao nhưng suy nghĩ thấp, nói chung là trẩu cả.

6 Likes

em cũng SV Vn nè bác, em cũng thuộc dạng thụ động hả bác :((
ở học kì I thì có cách tính điểm theo % nhưng qua HK II này thì bắt đầu ăn điểm bằng điểm nhóm nên “cha chung không ai khóc”.
về đoàn hội thì em đây cũng không thích :)) nhìn có vẻ quá rảng

1 Like

mấy bác học đâu mà năm 1 làm đồ án rồi thế, e học 2 năm rồi mà chưa biết cảm giác nó như nào :grinning:

1 Like

:smile:

Nhóm trưởng :smile:

Không :smile: Vì không làm đuổi việc, trừ lương nên ai cũng phải làm :smile:

4 Likes

nói người khác nhưng cũng đang ngồi xem lại bản thân có hơi quá không :))
thật ra thì em thấy môi trường đại học này mà leader dẫn dắt một nhóm từ “bầy hầy” thành “chuẩn mực” thì cũng rất là vất vả, thằng leader này cũng không phải dạng vừa luôn. Ra ngoài đi giảng đạo là chuẩn luôn. Vì hệ thống lương lậu không có :))
p/s: nhớ câu chuyện nói xấu sếp hôm bữa của ai đó :)) thấy thành viên cũng căng thẳng lắm

3 Likes

Nên tập làm nhóm, nhưng ở ĐH cũng khó :frowning: Đã từng, và hiểu :cry:

Vì sinh viên chưa biết cách liên lạc với nhau để làm việc. Làm việc qua email cũng được. Không nhất thiết phải gặp nhau.

Ừm, nhưng giải quyết như thế nào nhỉ? Các bạn không liên lạc với nhau thường xuyên, đến deadline thì chết cả nút.

tình hình chung nhỉ :smile:

Smart :smile:

Bởi vì mọi người ngang ngang nhau, không có ai nổi bật. Nên ai làm leader giờ?

Phải dạng rộng ra, chứ dạng vừa vừa không được đâu

5 Likes

Mình cũng chịu thua, không hiểu được :frowning:

1 Like

Sếp a mà đọc dc chắc a die tóa e ơi…Oan tóa, a vẫn quý sếp mà, nói thì nói vậy chứ trong công việc, sếp là ng nêu ý kiến, và a ngoan ngoãn thực thi. Vì dù sao sếp là ng chịu trách nhiệm trực tiếp, và sếp có kinh nghiệm hơn mình, nên đa số trường hợp là sếp sẽ đúng. ! hi

6 Likes
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?