Làm việc mà không cần bằng đại học

Ở đây có ai đã đi làm r mà k có bằng đại học k ạ ?
Các anh chị đã học ở đâu khác và quá trình xin đc việc ntn ạ?
Tại em mới bỏ đại học năm 2 lên còn nhiều vướng mắc:((

Mình có bằng đại học Thương Mại nhưng hạng trung bình, mình làm frontend

4 Likes

Không có bằng đại học vẫn có thể xin vào vị trí content creator, SEO, cắt HTML, CSS, triển khai phần mềm cho khách hàng… tuy không cần chuyên môn sâu, nhưng cần am hiểu công việc tí và có kỹ năng mềm, giao tiếp tốt.

2 Likes

thấy ở Bình Dương, Thủ Đức, Đồng Nai, bằng 12 còn không có mà người ta vẫn xin được việc làm công nhân đó thôi
bạn vướng mắc điều gì?

3 Likes

khi bạn ghi như này, nghĩa là nhưng vị trí ngoài vị trí bạn kể là không xin được?

1 Like

Đại hoc không phải là con đường duy nhất để phát triển trong cuộc sống. Thực tế, số người có bằng đại học là qúa ít so với lượng người không có bằng.

Ngoài ra, rất nhiều đại tỷ phú đô la trên thế giới không có bằng đại học.

Nhưng đó là chuyện của người ta. Mình lo thân mình trước cho chắc.
Không bcó nhận thức, không có chuẩn bị thì đừng bỏ
Còn nếu hoàn cảnh buộc phải bỏ thì lo kiếm đường khác cho lẹ, vì người ta chém gió là chính, còn chiều năy ăn cơm với gì là chuyện của mình.

4 Likes

Vấn đề năng lực chứ không phải bằng cấp nhé. Bạn bỏ đại học vì bạn nợ quá nhiều môn => năng lực bạn thấp kém.

Người ta có bằng và vẫn không xin được việc, nhưng họ có cách để làm việc.

Do đó, không cần bằng đại học để làm việc. Nhưng không vì thế mà năng lực hẻo vẫn dễ kiếm việc. Bạn phải có năng lực OK để mang bán sức lao động? Năng lực đó thể hiện ở chân tay hoặc trí óc đều ốn.

Nào, giờ hãy nói xem bạn định mang bán món gì để gọi là “làm việc”. Kiếm ngay 1 công việc tại đây.

5 Likes

Quan trọng nhất bạn phải nêu rõ được điểm mạnh của mình, hiện tại đang là thời đại bùng nổ công việc nên tìm việc sẽ dễ hơn.

Tụi mình có dịch vụ proofreading CV miễn phí, giúp bạn có thể tăng tới 20% lương khi đàm phán và vượt qua vòng thẩm định của HR: Résumé proofreading service - Hiệu đính CV miễn phí

4 Likes
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?