Lầm tưởng về số năm kinh nghiệm trong nghề lập trình

Theo bạn thì số năm kinh nghiệm trong lập trình liệu có quan trọng hay không? Nhưng cách đây vài năm thì bạn Hoàng Minh Triết có đăng một bài viết nói về việc cậu ta ra trường với đầy đủ các loại bằng cấp, nhưng loay hoay hoài vẫn không thể xin được việc, chỉ vì một lý do duy nhất là thiếu “kinh nghiệm”:

“Ở Đại học cũng như Aptech, tôi chỉ học về các công nghệ cao cấp như J2EE, .NET là chủ yếu, còn những món như PHP thì không quan tâm lắm. Qua một thời gian theo dõi, tôi thấy các công ty bây giờ hay chuộng tuyển lập trình viên làm web, với PHP/MySQL và một số CMS như Joomla/Drupal framework, hay template Smarty gì gì đó. Tôi chỉ có biết một ít về PHP, vì nó giống C/C++, MySQL thì cũng có khác gì nhiều so với SQLServer đâu, nói chung những thứ lặt vặt về web tôi đều làm được cả, chỉ là chưa biết và chưa có kinh nghiệm với các CMS, framework trong lĩnh vực này.”

Bạn đọc tiếp bài viết ở đây nhé: http://bit.ly/1DAuQAx

1 Like

Có, nhưng không phải là tất cả. Về bản chất thì một người trẻ vẫn có thể làm tốt hơn một người có kinh nghiệm “nhiều năm”, với điều kiện

• Thông minh
  • Đam mê
  • Biết cách học

Kinh nghiệm chỉ là thước đo “tương đối” một người có bao nhiêu năm làm việc trên lĩnh vực đó. Không thể đánh giá hoàn toàn kỹ năng của một người thông qua kinh nghiệm.

Nói bạn Hoàng Minh Triết thiếu kinh nghiệm là sai. Bạn ấy không có kinh nghiệm. Và bạn ấy đã chọn sai công ty để nộp đơn. Có những công ty chỉ tuyển người kinh nghiệm vì họ không có thời gian để training. Bạn ấy đâm đầu vào các công ty như vậy thì bảo sao người ta không trả lời lịch sựthiếu kinh nghiệm được.

Cũng có những công ty họ chịu khó tuyển người không có kinh nghiệm để training làm trong một lĩnh vực cực kỳ mới mà không có người nào có kinh nghiệm về lĩnh vực đó cả.

Đạt không đồng ý với chữ công nghệ cao, công nghệ nào cũng là công nghệ, không có cao với thấp.

Bạn này theo dõi ít quá thôi. Đạt trả lời topic này để cho các bạn đang học có một cái nhìn rõ ràng hơn, tránh mơ hồ đi vào một lĩnh vực nào đó mà nghe người khác bảo rằng Hot. Hoặc qúa lo lắng về việc không có kinh nghiệm. Chỉ cần đam mê và biết cách học. Thông minh là một hỗ trợ rất lớn. Đạt không thông minh như một số bạn đang tham gia diễn đàn, nhưng Đạt vẫn đi được là nhờ đam mê và biết cách học.

Nói đi cũng phải nói lại, có một số lĩnh vực hoặc vị trí cần rất nhiều năm kinh nghiệm. Ví dụ như: Customer Support hoặc Principle System, System Architect.

5 Likes

ở trường đại học mình thấy họ có dạy chi tiết các ngôn ngữ hay công nghệ nào đâu nhỉ? chủ yếu chỉ dạy cách lập trình thôi mà

Nhiều bạn hay viết tổng số năm kinh nghiệm tính cả thời gian học @@ lại mất time để tính nhẩm trừ đi :frowning:

Còn mình thì viết ở cv rất rõ số năm kinh nghiệm đi làm ở các công ty cho nó nhanh và gọn.

1 Like

biết cách học đây là gì bạn nói rõ hơn được không. mình chủ yểu tự học nên mình muốn biết

1 Like

Mỗi người có một cách học riêng phù hợp với tư duy và sở thích của một người. Đạt cũng xây dựng cho mình một phương pháp học mà Đạt nghĩ phù hợp với Đạt.

Trước hết Đạt trả lời câu hỏi:

• Mình có thực sự muốn học cái này không?
  • Học nó có lợi gì?
  • Mình sẽ học bằng cách nào?
  • Tới trường (Không phải lúc nào cũng có thể tới trường học)
  • Học thông qua đọc sách
  • Học thông qua thực hành

Khi các câu hỏi trên được trả lời và Đạt cảm thấy mình học được thì Đạt sẽ bắt tay vào học thôi. Khi mình đã thực sự muốn học, thì mình phải liên tục đặt các câu hỏi “tại sao?”. Thường xuyên tổng kết lại kiến thức vừa học bằng cách lên danh sách các vấn đề đã học, hướng dẫn lại người khác kiến thức mình đã học được.

Thông qua việc hướng dẫn người khác, Đạt đã đọc và học được thêm nhiều kỹ năng cũng như ngôn ngữ lập trình mới. Python là một ví dụ, Đạt vừa học Python vừa làm videos hướng dẫn lại cho các bạn khác. Việc làm này yêu cầu Đạt phải nghiên cứu thật kỹ trước khi làm một videos, giúp cho Đạt hiểu rõ vấn đề hơn.

P/S1: Đây chỉ là cách học cá nhân của Đạt, bạn có thể tìm hiểu quyển: How to read a book để biết cách đọc một quyển sách hiệu qủa.

P/S2: Thực ra Đạt cũng gà lắm, cách nói trên chỉ là giới thiệu đến cho những bạn thực sự không biết cách học.

7 Likes

cảm ơn bạn đã chia sẻ. mình rất thích diễn đàn này :smiley:

1 Like
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?