Làm thế nào để đọc sách hiệu quả hơn?

Như các bạn, hoặc một số bạn, đã biết thì việc đọc sách sẽ giúp mình học thêm được nhiều kiến thức mới. Nhất là trong ngành CNTT khi mà kiến thức, công nghệ thay đổi liên tục. Là một lập trình viên thì mình phải xác định là phải học và học nếu không sẽ về vườn ngay.

Nhưng vấn đề là đâu phải lúc nào mình cũng có hứng đọc sách đúng không? Vậy thì mọi người cùng chia sẻ khó khăn trong việc thúc đẩy bản thân đọc nhiều sách hơn. Đạt trước nhé

1. Khó khăn khi đọc sách trên máy tính

• Không thể tập trung vì có quá nhiều thú vui khác :cry:

• Facebook - các mạng xã hội khác

• DayNhauHoc - và các forum nhảm nhảm khác :stuck_out_tongue_closed_eyes:

• Youtube - các trang web chia sẻ video khác

• Skype - các messenger khác

• Gmail - các email client khác

• vnexpress - lá cải các loại

• Đau mắt, mỏi lưng

2. Khó khăn khi đọc sách giấy/kindle/tablet/ipad trên giường

• Buồn ngủ :grin:
  • Mỏi
  • Wifi everywhere - cho trường hợp dùng tablet/ipad :cry:

3. Khó khăn khi đọc sách ở nhà

• Ồn
  • Nóng
  • Không có ai thấy mình đang đọc sách :grin:

Giải pháp của Đạt là xuống quán cafe ngồi đọc hoặc vào thư viện nơi nhiều người cũng đang đọc, làm mình có tinh thần đọc hơn :smile:

Được xài ké máy lạnh và không nên hỏi “anh/chi/em ơi, password wifi là gì?”

P/S: Đọc sách trong toilet cũng có cái thú của nó nhưng không ngồi lâu được :cry:

9 Likes

cái thứ 1 em hay gặp nhất :grin:

2 Likes

Mua / in sách giấy đem ra thư viện hoặc cafe ngồi đọc đi :smiley: Mà thư viện thì có sẵn sách rất hữu ích. Ở các trường ĐH đều có thư viện và có máy lạnh (hoặc máy quạt) để ngồi, có bàn ghế và có các bạn khác cùng đọc chung nữa nên có tinh thần đọc hơn :smile:

1 Like

Em lại thích đọc ở nhà hơn :smile: với cả nếu dạy sớm đọc nữa lại càng xung
Em thấy đọc nhóm cũng hay tổng hợp được kiến thức rất nhiều :smiley: như em với thằng bạn chia chương ra đọc rồi tổng hợp lại, ở nhà đọc cho hết rồi rảng rảng bàn về vấn đề đọc được :smile: cũng hiệu quả lắm(lâu lâu 2 thằng lười thì chịu :cry:)

1 Like

Cái 1 thì là bệnh chung rồi nên không bàn tới nữa hé.

Còn cái 2 thì không có sách giấy hay tablet chỉ có con smartphone 5" đọc tạm được nhưng thấy nhỏ lắm đang tính đầu tư mua con tablet để đọc mà chưa biết mua gì.

Cái 3 cũng gặp trình hợp tương tự ở cùng phòng bạn mấy đứa bật nhạc 24/24, buổi trưa thì nóng như đổ lửa không thiết tha đọc.

Giải pháp của anh: em không có thói quen uống cafe, có thể vào đó uống sinh tố cũng được hehe. Thư viện trường em mọi người vô đó để ngủ với ôm lap ôm đt ôm tablet để lên mạng giải trí chứ có ai học.

P/s: Nếu trong toilet có ổ cắm điện thì ở trong đó luôn không thèm ra nữa. ^^

1 Like

Tablet thì Đạt thấy tầm 8" trở lên đọc mới thoải mái, chứ 5" đọc đau mắt lắm.

Hoặc nó chơi mấy thể loại game như Dota, LoL thì thôi rồi :smiley:

Trong thư viện đúng là dễ ngủ thiệt, nhưng mà vẫn có nhiều bạn học chứ nhỉ ^^.

em trước định mua ipad mini 2 để đọc rồi thỉnh thoảng lướt web xem fiml sẵn vọc coi ios có gì hay chứ toàn dùng hàng android mà kẹt đột xuất nên chưa mua được.

1 Like

Cẩn thận nhé, dùng mà có wifi là thể nào cũng bị phân tâm à :smiley:

Đọc sách trên đt toàn tắt wifi mới tập trung được.

1 Like

Mình chọn cách này, mà tắt modem đi :smile:

Wow, chưa bao giờ em nghĩ tới chuyện tắt modem đi. Em toàn disconnect wifi, mà thao tác connect lại thì lại quá gọn :cry:

Cách hay nhất là rủ người đọc cùng, cùng bàn luận :D. Đọc nhanh ngay. Mình hay đọc tại nhà, 10h - 11h30 tối rồi đi ngủ là vừa :).

1 Like

Phải rủ thêm nhiều bạn vào DNH đọc sách chung mới được :smile: Đạt cũng tạo mấy topic để giữ tinh thần đọc sách.

1 Like

Đưa sách cho người khác đọc cho mình nghe :blush:

1 Like

Ẹc, hình như anh đang đọc sách cho người khác nghe rồi :smiley:

1 Like

Số 1 :sob:
Nghĩ đến việc đọc gần 700 trang cuốn Head First Java bằng máy tính đã đủ nản :joy:

Theo mình được biết thì sau khi đọc khoảng 25 phút thì sẽ mất đi 85% khả năng tiếp thu nếu tiếp tục đọc. Do đó cần có một lề thói tốt để đọc và tiếp thu thông tin tốt hơn bằng cách nghỉ.
Routine tốt cho việc đọc mình áp dụng là: 25 Phút đọc -> Review 5 phút -> Nghỉ 5 phút -> Bắt đầu lại

Bạn có thể search với từ khóa: “you lose 85% of your input after the first 25 minutes” để đọc và kiểm chứng thêm

2 Likes

Với em thì đọc sách nhất thiết là phải 1 mình, tránh xa chỗ đông người, yên tĩnh giúp mình dễ suy nghĩ về những điều đã đọc nhất :smile:

Em đọc tới đâu thực hành tới đó

1 Like

rất may em đọc sách vừa mở mạng vừa đọc trên máy tính mà không bị sao lãng ^^. em thấy đọc sách nó mới chi tiết được chứ trên mạng nó rút gọn

1 Like
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?