Làm thế nào để đọc sách hiệu quả hơn?

Một cách đọc rất hay nè, nhưng cần phải rất kiên nhẫn để có thể đọc hết một quyển sách. Vì vừa thực hành vừa đọc tốn nhiều thời gian.

Em đọc sách ở 1 nơi yên tĩnh , sáng sủa và ko có ai. Thường là ban đêm ^^

2 Likes

À, thế @TTmagic đã đọc được bao nhiêu trang rồi. Phát biểu cảm nghĩ xem :smile:

@All: Đạt đang chần chừ không biết có nên mua quyển How to read a book hay không. Chắc là sẽ mua để đọc và làm video nói về cách đọc một quyển sách sau khi luyện công xong.

1 Like

Khi đọc trên máy tính

em có mấy vấn đề :smiley:

• luôn bị cuốn vào việc ngồi vẽ 2D - 3D nhiều hơn
  • tranh luận bài vở với mấy đứa bạn
  • đau mắt
  • các hoạt động xã hội
  • một vài thú vui sinh lý không trong sáng :stuck_out_tongue_closed_eyes:

Khi đọc sách giấy

• thời gian

Khi đọc sácn nơi công cộng

• ồn khủng khiếp, ngoại trừ một vài quán cafe rất đáng yêu :smiley:

• tư lự, em thường có thói quen kì quặc khi ngồi ở nơi công cộng là suy ngẫm về một vấn đề gì đó như là về 1 câu nói hay, 1 câu văn sâu sắc trong cuốn sách nào đó, 1 bài Toán hóc búa, về các quan hệ của mình - đã mất và đang tồn tại …
    mất rất nhiều thời gian :frowning:

Giải pháp

• đeo tai nghe, bật một list các bản dao hưởng hoặc nhạc không lời và đọc
  • ra những quán cafe yên tĩnh (không gần con phố nào đông đúc, không
    xuất hiện thành phần trẻ trâu) hoặc nhà sách
  • đọc ở nhà, một mình trong phòng
1 Like

Giải pháp của em cũng giống anh. Chủ yếu lă tăng mức độ tập trung bằng cách loại bỏ các yếu tố gây xao nhãng.

P/S: Quyển How to read a book cũng khá hay, mới đọc thử sample trên amazon mà đã thấy hay rồi :slight_smile:

2 Likes

Em hay đọc ở nhà, vào 1 giờ cố định, khi đã quen thì tới giờ đó mình đọc sách sẽ thấy hứng thú hơn.
Em thấy đọc sách ở thư viện hoặc đọc chung với những người khác ( đọc thôi chứ không nói chuyện ) cũng tốt hơn nữa, vì có không khí :sunglasses:

2 Likes
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?