Làm sao để có nhiều người tham gia Open Source hoặc hackathon?

Continuing the discussion from What do you think is needed more in Vietnam to encourage more people to contribute in open source or Hackathon?:

@chrisshayan Vietnamese version
Phiên bản tiếng Việt :smile:

Chris có hai startups là TechLooper và TheLeader.io.

Riêng về TechLooper thì Open Source và tổ chức nhiều hackathon rất hay, mọi người có muốn tham gia không? Mọi người có nhắn nhủ gì với câu hỏi ở trên không?

5 Likes

Em xin lỗi, nhưng cho hỏi là cái gì thế anh Đạt? hackathon?

link dành cho em
http://vnreview.vn/tin-tuc-xa-hoi-so/-/view_content/content/1245492/hackathon-la-gi

2 Likes

Em có đọc qua english version

1. em ko nghĩ tới nhiều người trẻ lại không biết dùng git và github như anh @ltd nói, em mới là học sinh thôi, nhưng sau khi biết cách dùng em thấy chúng rất tuyệt vời:slight_smile: Coi video hướng dẫn git thấy nó feeling, không chán như video dạy lập trình
  2. Làm open source có nhìu cái lợi: cải thiện kĩ năng “cứng” (coding), kĩ năng mềm (collaborate, communicate, …), tô hồng lí lịch, đóng góp cho cộng đồng vv… Nhưng không phủ nhận được mục đích chủ chốt là xin việc, mặc dù em đã mạnh dạn đầu độc mọi người như thế này nhưng vẫn không thể phủ nhận được tầm quan trọng của tấm bằng đại học ở Việt Nam (ví dụ tuyển dụng của tập đoàn W&S, sở dĩ dám nói vậy là vì vẫn có vị trí ngon và có người thành công (không nhiều)! Trong các trường hợp còn lại nó chỉ có tác dụng phụ trợ (mặc dù cũng rất yếu hại) Nói chung cao độ vẫn thấp hơn nc ngoài nhiều lắm. Mà học đại học thì dù là trước, trong, sau đều rất bận rộn, thời gian đâu mà làm !
2 Likes

Cái đó tuỳ bạn sắp xếp thôi, mình đi làm đây vẫn có dư thời gian để làm open source mà :smile:

3 Likes

Không những thế mà còn làm tốt nữa đúng không :smile:

@frostphantom Thời gian của mọi người là như nhau, quan trọng là dùng thời gian ấy như thế nào thôi. Mà em đang là học sinh mà biết dùng git và github là có nền tảng tốt đấy và cũng là do em dùng thời gian để làm cái em thích. Tiếp tục phát huy nhé ^^

1 Like

Cái này chỉ đúng lúc đầu thôi, khi bạn đã có một công việc ổn định thì làm Open source có cái hay của nó, không phải vì money, đôi khi những comment những feedback của các lão làng lập trình vào project của mình làm. là một niềm vui khó tã lắm

2 Likes

@duythien chia thời gian làm PhalconPHP như thế nào? Cơ duyên nào dẫn đến tham gia làm PhalconPHP và từ lúc tham gia làm tới giờ thì có những cái lợi như thế nào?

Đạt nghĩ thông tin này sẽ giúp ích cho nhiều bạn lắm đấy.

Hi @ltd

Cơ duyên đến với Phalcon chỉ vì thích logo của nó thôi sau đó càng học càng thấy thích

Về thời gian đóng góp: Lúc nghĩ trưa mọi người trong cty hay chơi game hoặc đọc báo còn với mình lúc đó là contribution Phalcon PHP thông qua forum của nó như hỗ trợ hỏi đáp bất cứ vấn đề liên quan PHP trong khả năng của mình.

Thứ 7 và chủ nhật ở nhà làm Opensouce thôi

Trong lúc làm project với Phalcon PHP thấy nó thiếu tính năng đó mà mình nghĩ cần thiết thì mình sẽ contribution vào core cho nó, vì nó viết bằng Zephir nên mình lại vãi mất thêm thơi gian coi nó, mới contribution được(nhiều bạn sẽ bõ cuộc muốn đóng góp core mà lại phãi học một ngôn ngữ chả giúp ích gì cho công việc)…

###Lợi thì ko đếm hết

• Đựợc mention bởi các cao thủ code trên thế giới và trò chyện với họ, học những kỹ năng của mọi ngưòi
  • Cho một công việc ổn định
  • Giúp nâng cao level viết tiếng anh
  • Giúp hiểu thế nào là open source

Chú ý

Lúc mình chọn Phalcon nó chưa có gì cả, chỉ chọn nó vì thích và học nó nhanh hơn cac FW PHP khác.

Bạn có thể đóng góp bất cứ là cái gì miễn có ích cho cộng đồng. Lần đầu tiên mình đóng góp là mention luôn cho một cao thủ PHP bạn có thể xem tạ đây http://www.sitepoint.com/nginx-php5-5-phalcon-openshift/ , đừng ngần ngại vì mình là ngưòi mới

Sau khi public bài viết đó tác giả còn gửi cho mình 100$ luôn , tiền ở đây không quan trọng, quan trọng ở đây là ngưòi ta thấy đựoc lòng nhiệt tình.

Cũng từ đó cơ hội việc làm mình phát triển, ngoàii ra mình cũng có vài bài viết trên sitepoint mặc dù có nhiều lỗi grammar nhưng ông tác giả mà mình mention ở trên ỗng fix cho mình luôn. Điều đó quả là tuyệt vời

Kết luận

Nếu bạn nghiểm túc trong công việc đóng góp mã nguồn mở,cơ hội việc làm tự tìm đến với bạn.

3 Likes

Open Source và hackathon phải kỹ năng cỡ nào mới làm được mấy chuyện này :slight_smile:

83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?