Làm cách nào chất lượng câu hỏi của chúng ta có thể tốt lên được?

Thực ra chức năng đó là nút “Solution”, nhưng cần bấm vào nút 3 chấm ở bài đó thì mới thấy được nút này.

6 Likes

nút solution thì chỉ tick được một post còn nút “cảm ơn” thì tick được nhiều post ạ ( chỉ chủ topic mới có quyền chọn )

Stackoverflow gần đây mới tạo ra nút Cảm ơn và bị cộng đồng ném đá dữ dội.

Thay vì comment cảm ơn 1 người thì bạn hoàn toàn có thể chỉ tạo 1 post cảm ơn và tag nhiều người vào.

Cảm ơn @user1, @user2,… đã giúp đỡ ạ.

7 Likes

Đây là chức năng của nút Thanks (ở đây là nút :heart: ) mà.

5 Likes

Các mod có thể tạo 1 template post câu hỏi, nằm ngay sẵn khi tạo new post:

• Vấn đề của bạn gặp là gì?
  • Môi trường làm việc của bạn? (Linux, Windows, Mac, DevC, Eclipse, …)
  • Bạn đã tìm hiểu được những gì rồi?
  • Bạn hãy đặt tên phù hợp cho topic.

Khi có ai post bài mới thì sẽ hiện template như trên trong nội dung.

11 Likes

Ý kiến bạn trên hay, mình thử theo mẫu, mang tính vui nhưng cũng là muốn rằng trong thực tế nếu trình bày vậy, mọi người có thấy “dễ nuốt” hơn về câu hỏi?

(1) Vấn đề của tui: phần mềm DBMS mang tên MariaDB khởi động rất lâu, có khi mất vài phút, hoặc không thể khởi động mà báo lỗi timeout.

Hiện vẫn chưa thể xác định từ khoá phù hợp để tìm kiếm Google. Nên các bạn sẽ thấy mình đang ở tình trạng một bạn nào đó:

(2) Đang sử dụng hệ điều hành Linux Mint v.18.3 64bit, MariaDB 10.3. Phần cứng: Core I7, RAM 16GB. Tổng CSDL hiện có 3 với tổng dung lượng thư mục /var/lib/mysql là 80MB.

(3) Thực chất vấn đề theo tự đánh giá là do không biết Google hơn là “kiến thức về DBA” vì ngay lúc này chưa thể chọc ngoáy các file cấu hình hoặc tiến hành làm gì đó như tải bản vá lỗi, nâng cấp thư viện,… khi không rõ nguyên nhân do đâu.

Đã thử tìm kiếm Google với một số cụm từ MariaDB startup too slow, MariaDB stuck at beginning, MariaDB takes too long to start, MySQL cannot start, MySQL startup timeout nhưng hầu hết thông tin có được là người ta phàn nàn MariaDB hoặc MySQL làm cho việc khởi động hệ điều hành bị chậm trễ hơn là nguyên nhân MariaDB khởi động quá lâu khi mà số CSDL và dung lượng còn nhỏ.

Chưa tìm được nguyên nhân vì sao khi gõ lệnh để khởi động (lệnh sudo systemctl start mariadb.service) MariaDB thì từ lúc gõ lệnh đến lúc start thành công có khi mất đâu đó gần 5 phút, có khi không start được, báo lỗi timeout, nhưng nếu ngồi đợi, liền ngay sau đó gõ lại lệnh, chừng 10 giây là start xong.

Đã thử tắt các thứ liên quan tường lửa, những cái liên quan security có thể cản trở quá trình.

(4) Tên topic phù hợp: MariaDB 10.3 trên Linux Mint 18.3 khởi động quá chậm hoặc timeout.

10 Likes

3 posts were split to a new topic: MariaDB khởi động rất lâu

Đợt này tớ hơi bận chút, nên giờ tớ mới quay lại đây được. Let’s finish what we started!
Đầu tiên, tớ muốn cảm ơn tất cả đóng góp của mọi người. Những điều mọi người đóng góp thực sự rất hữu ích.
Quay lại vấn đề, mục tiêu của chúng ta là cải thiện chất lượng các câu hỏi trong diễn đàn, nhưng vẫn giữ tiêu chí “beginner friendly” - đưa cho mọi người cơ hội để phát triển kỹ năng đặt câu hỏi, nhưng không quá khắt khe trong thời gian đầu.
Với những ý kiến đóng góp của mọi người, tớ xin phép tổng hợp lại và đưa ra 1 kế hoạch như dưới đây.
Diễn đàn mình nên có thêm:

• 1 bài viết hướng dẫn cách viết các câu hỏi tốt. Đây được coi là hướng dẫn giúp cho mọi người hiểu được thế nào là 1 câu hỏi tốt, đồng thời cũng nên được sử dụng để trích dẫn khi có 1 câu hỏi nào đó nên được cải thiện.
    Trên Stackoverflow có 1 số bài viết rất tốt cho việc này, tớ nghĩ chúng ta có thể dịch sang tiếng Việt bài viết đó.
    Cảm ơn @Vong_Hoang_Tuong với ý tưởng dịch một số hướng dẫn sang tiếng Việt! :smiley:
  • Flag “câu hỏi cần cải thiện”. Flag này được cộng đồng sử dụng để đánh dấu những câu hỏi nào nên được cải thiện. Topic bị đánh dấu, sau khi được mod approve kiến nghị, sẽ tạm thời bị lock, và hướng dẫn cải thiện câu hỏi nên được gửi tới cho bạn đó. Sau khi bạn ấy update, topic nên được unlock.
    Flag này nên được sử dụng như flag “Off-Topic” để tránh việc tấn công 1 ai đó.
    Rất cảm ơn @Stanley00@Dao_An với ý tưởng này! :smiley:
  • 1 danh sách checklist khi đăng câu hỏi, với mục đích gentle reminder cho các bạn post bài viết mới có cơ hội review lại bài post của mình. Sau khi các bạn ấy tick hết checklist, bài viết sẽ được đăng.
    Cảm ơn @kisuluoibieng với ý kiến đóng góp này! :smiley:
  • Với nhưng bạn tham gia diễn đàn lâu (trên 4 tháng), tuy nhiên những câu hỏi của bạn ấy thường xuyên bị nhắc nhở và không có dấu hiệu cải thiện rõ rệt, 1 tin nhắn cảnh báo, hoặc nặng hơn là block tài khoản 1 thời gian ngắn (có thể là 1 vài ngày) cùng với tin nhắn giải thích, có thể được sử dụng.
    Cảm ơn @hungaya với ý tưởng này! :smiley: Tớ có sửa lại một chút cho thống nhất với các ý tưởng phía trên.
  • Không có gì tốt hơn 1 ví dụ, thế nên bên cạnh checklist lúc đặt câu hỏi, 1 câu hỏi mẫu/template 1 số câu hỏi thông dụng, cũng có thể được soạn ra nhằm mục đích giúp đỡ mọi người hiểu được cách đặt câu hỏi tốt.
    Cảm ơn @phamvandung@nitro2 với ý kiến này! :smiley:
  • 1 topic sitemap, được pin ở vị trí dễ dàng cho tất cả mọi người truy cập vào.
    Ở đó nên được link tới các hướng dẫn sử dụng diễn đàn khác.

Trên đây là những tổng hợp ngắn gọn của tớ dựa trên hầu hết các ý kiến của mọi người. Nếu như mọi người không có ý kiến gì với những ý tưởng trên, tớ sẽ thực hiện bước tiếp theo.

• Liên lạc với anh Đạt về các phần cần anh Đạt giúp: Checklist và reference tới các template đặt câu hỏi thông thường lúc đặt câu hỏi, flag “Câu hỏi cần cải thiện”
  • Viết và dịch các tài liệu hướng dẫn cách đặt câu hỏi/template đặt câu hỏi, sitemap.

Nếu có ai thấy cần bổ sung thêm/sửa lại điều gì, để lại comment bên dưới nhé! :smiley: Ngoài ra, nếu bạn nào muốn giúp phần viết/dịch tài liệu, cũng để lại comment bên dưới nhé! :smiley:
Cảm ơn mọi người rất nhiều :bowing_man:

10 Likes

Cũng ko tính nhiều chuyện nhưng đây là diễn đàn lập trình mình đã từng rất thích, nay thấy topic này thì hi vọng mọi người có thể thay đổi!
Đầu tiên xin khẳng định, ko có 1 cộng đồng nào có thể phát triển khi mà luật của nó bị lạm dụng cho các mục đích xấu, mang tính cá nhân. Và 1 diễn đàn tốt khoe xấu che, thì cũng chẳng ai đủ tin tưởng để mà thảo luận.
Ví dụ ngay là topic này, và 2 comment tranh luận đã bị flag để chuẩn bị xóa
Toán tử 3 ngôi trong C#

Theo ý mình, nên bỏ quách cái luật flag và off-topic. Còn ai xấu tính, tự cộng đồng mạng sẽ tự đánh giá nhận xét, và thậm chí họ còn sẽ thấy vui nếu thấy kẻ xấu bị ban (khi bấm vào nick), ko cần phải tốt khoe còn xấu che.

Đấy là chút ý kiến cuối cùng. Vì cũng lâu rồi ko vào lại, hi vọng đây sẽ lại là sân chơi nhộn nhịp như xưa :slight_smile:

5 Likes

bump

sorry mọi người, dạo gần đây Đạt bận quá không online được.
Mình có nghe nói là có người cần admin’s right để quản lý diễn đàn. Đạt có thể hỗ trợ cấp quyền admin cho cho bạn nào có thời gian hỗ trợ diễn đàn.

I’m sorry :frowning: :frowning: :frowning: :frowning:

8 Likes

Em nghĩ cái này nên vote để đảm bảo dân chủ, không phải ai cần admin’s right là cấp cho người đó được.

8 Likes

Hi Anh Đạt,

Mình thấy dạo gần đây chất lượng diễn đàn lại đang đi xuống và muốn bring up lại topic này vì thành viên cực kỳ tâm huyết là @library đang có vẻ nản.

Mong anh review các điểm ở comment này (post 50): Làm cách nào chất lượng câu hỏi của chúng ta có thể tốt lên được?

… và trợ giúp mọi người tiếp tục phát triển diễn đàn.

Cảm ơn anh nhiều.

9 Likes

Cái khổ là cái bài này người cần đọc lại chả thèm đọc :drooling_face::drooling_face::drooling_face:. Khộ lắm

2 Likes

Vode rồng hoặc hungsteve :smiley:

2 Likes

Vậy mọi người tạo poll đi mình sẽ grant quyền 2 người được upvote nhiều nhất :slight_smile:

6 Likes

Anh tạo thì hay hơn, lấy dàn Leader và Regular là hợp lý rồi.

5 Likes

Có thể thêm một gợi ý: “be responsive” nữa.
Thay vì im lặng bỏ đi sau khi giải quyết được vấn đề của mình thì người hỏi có thể cho người trả lời một vài feedback, hoặc đơn giản là câu “mình hiểu rồi” cho thấy câu trả lời của người ta có tác dụng gì đó, hoặc giải thích chỗ nào chưa hiểu để câu trả lời được cải thiện.
Đó sẽ là nguồn khích lệ cho những người trả lời có tâm. Mình thấy khá nản khi bản thân không biết người ta có hiểu câu trả lời của mình hay không, đơn giản vì sau khi trả lời xong, các bạn ấy im lặng một cách lạ thường.

13 Likes

Đạt nghĩ lại thì cũng không nhất thiết phải vote, Đạt thấy người đã comment trong topic này đều là người có thể được quyền admin.

Nếu các bạn đọc được message này và muốn có quyền admin thì pm mình nhé, mình vui lòng cấp quyền admin miễn là sao diễn đàn tốt hơn, cho các bạn trẻ có thêm một platform để học là mình cảm thấy vui rồi.

6 Likes

Câu hỏi không còn nữa ạ!

Vì câu hỏi không có chất lượng mà, bị xóa là điều dễ hiểu.

7 Likes
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?