Là sinh viên, bạn có những kinh nghiệm làm việc nào?

Các bạn sinh viên khi đi phỏng vấn thực tập thường tỏ ra ít tự tin vì nghĩ rằng mình có ít kinh nghiệm làm việc quá. Nhưng các bạn sinh viên ạ, các bạn cũng có những kinh nghiệm làm việc thú vị lắm. Tôi nói thế là có cơ sở chứ không phải là lời động viên suông các bạn đâu. Tôi may mắn để phỏng vấn thực tập được 2 năm rồi, và phỏng vấn các bạn mới tốt nghiệp (fresher) được 3 năm rồi. Số lượng ứng viên tôi phỏng vấn cũng đã hơn 100 bạn. Các bạn mà tôi phỏng vấn đều học ngành kỹ thuật (ngành điện tử viễn thông, công nghệ thông tin) nên hầu như các bạn đều làm đồ án,đề tài hoặc các bài tập lớn, và đa số đều có sản phẩm thật sự là các mạch điện, các KIT, các chương trình mô phỏng bằng MATLAB…Khi được hỏi về những sản phẩm mà các bạn đã làm, tôi thấy các bạn nói say sưa và hào hứng về nó. Vì các bạn đã mất ăn, mất ngủ với nó trong 1 tháng, 2 tháng hoặc cả 3 tháng. Và dù những sản phẩm chưa được hoàn hảo, nhưng tôi vẫn thấy được tình yêu của các bạn đối với những đứa con tinh thần của các bạn. Niềm đam mê (passion) đó là điều mà nhiều nhà tuyển dụng muốn thấy ở các bạn. Các bạn đã thể hiện được điều đó, tức là bạn cũng đã có kinh nghiệm làm việc rồi. Điểm cộng đầu tiên cho các bạn.

Tôi cũng đã hỏi các bạn những khó khăn các bạn đã gặp khi trong quá trình làm đồ án, đề tài. Các bạn đã chia sẽ rất nhiều về những khó khăn mà các bạn đã gặp phải, và quan trọng hơn nữa là những cách, những giải pháp để các bạn vượt qua những khó khăn đó. Ví du như các bạn gặp khó khăn trong việc tìm linh kiện/thiết bị, hoặc giá của các thiết bị làm mạch quá đắt, các bạn đã tìm những linh kiện/thiết bị thay thế với giá cả rẻ hơn (phù hợp với túi tiền sinh viên!). Vượt qua khó khăn, luôn có giải pháp là một điểm cộng nữa cho các bạn sinh viên trong mắt các nhà tuyển dụng.Tự tin lên nha các bạn sinh viên, mặc dù các bạn chưa đi làm thực tế ở các công ty, nhưng các bạn cũng đã tích lũy được những kinh nghiệm quý giá. Các bạn nên làm nhiều hơn nữa các đồ án, đề tài, bài tập lớn để làm giàu kinh nghiệm của mình nha. Những kinh nghiệm này sẽ giúp các bạn thành công hơn ở khi các bạn làm việc thật sự ở các công ty. Và một điều các bạn đừng quên, đó là hãy chủ động thể hiện những kinh nghiệm này trước nhà tuyển dụng trong buổi phỏng vấn.

Nguồn: [InternshipNetwork.org][1]
[1]: http://internshipnetwork.org

16 Likes

Nếu anh là nhà tuyển dụng thì anh nghĩ sao và đánh giá thế nào, nếu sinh viên cầm tấm bằng cử nhân kinh tế đi xin việc ở vị trí công nghệ thông tin :smile:

2 Likes

@onlysea7 Nếu như bạn ứng tuyển vào vị trí của ngành công nghệ thông tin, điều đó có nghĩa là bạn đã có kiến thức về ngành này rồi. Nếu bạn đáp ứng những yêu cầu của nhà tuyển dụng, bạn sẽ được vào làm vị trí mà bạn đã ứng tuyển. Bằng cấp là một chuyện, nhưng quan trọng hơn nữa là khả năng của bạn vượt qua các bài test tuyển dụng cũng như là phỏng vấn trực tiếp với nhà tuyển dụng.

9 Likes

Tuy nhiên trong CV, nhà tuyển dụng đọc thấy cử nhân kinh tế k liên quan gì thì sẽ bị loại ngay vòng đầu tiên, vòng duyệt hồ sơ? em nghĩ thế :smiley:

5 Likes

Anh Tài nói đúng rồi, kinh nghiệm tức là những gì các bạn đã làm khi đang đi học. Kinh nghiệm nào càng gần, càng khó, càng cực thì là kinh nghiệm càng quý.

Khi mới tốt nghiệp thì em cũng có kha khá kinh nghiệm. Lúc phỏng vấn, em trả lời em đã làm một số thứ trong trường và ngoài trường. Mặc dù em không đi làm cty, trừ đi dạy học hoặc đi làm thuê thì việc đó em không coi là kinh nghiệm vì em làm lập trình, nhưng em cũng có kinh nghiệm khác như làm đồ án, làm game hoặc tự viết chương trình để giải quyết các vấn đề cá nhân.

Cho nên các bạn sinh viên nào mới ra trường mà tự nói mình chưa có kinh nghiệm, đó là lỗi của các bạn ấy. :smiley:

9 Likes

Thì @onlysea7 phải hiểu được điều đó và phải ghi thiệt là rõ trong hồ sơ. Đạt biết một bạn học Ngoại Thương, nhưng code rất giỏi, bây giờ là lập trình viên.

Bạn đó làm trang này tuicoding.com. Với khả năng của bạn đấy thì còn tốt hơn nhiều bạn học CNTT ra. Nếu Đạt là nhà tuyền dụng, Đạt tuyền người làm được việc, người học được cách làm việc chứ Đạt không tuyển cái mác CNTT.

8 Likes

Em mới ra trường nhưng ghi trong CV kinh nghiệm 6 tháng đây (6 tháng ở đây là làm app cá nhân và làm 1 số app ở ngoài ) :smiley:

1 Like
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?