Không có bằng đại học thì có thể tiến xa được đến đâu?

những bất cập khi không có bằng đại học ạ (e học aptech) ảnh hưởng gì nhiều đến phát triển công việc sau này ạ.
xin việc yêu cầu có bằng đại học mà mình không có thì tỷ lệ dk chọn là bn % ạ

1 Like

Mình nghe nói ở FSoft, (đoạn này không nên bàn luận).

2 Likes

làm lâu năm chắc cũng có tăng lương nhỉ a

Fsoft lương thấp vậy à @@.

Không có bằng đại học thì bạn bán thân cho mấy công ty nước ngoài, tới lúc nó chịu làm hồ sơ cho bạn qua nước nó làm thì lúc đó tấm bằng mới phát huy tác dụng.

Có một số dự án lớn, một số vị trí phải có người đạt đủ trình độ nhất định thì mới được, thường thì họ sẽ xét bằng cấp.

1 Like

mình nghĩ nếu giỏi thì chắc lương cao

Chuyện lương bổng người ta không công khai đâu. Nhưng có thể tìm hiểu mà.

1 Like

Không có bằng ĐH thì bấp bênh. Tóm lại là không tiến xa được, gần như không hi vọng gì nếu làm thuê.

uhm ở VN không có bằng đại học thì chắc bạn cần phải nổ lực nhiều hơn để chứng tỏ năng lực của mình. Đó là bất lợi khi bạn không có bằng đh, còn khi bạn đã chứng tỏ được giá trị của mình rồi thì người ta chẳng quan tâm đến việc bạn đã học ở đâu đâu :slight_smile:

p/s mình thi rớt đại học

1 Like

em nghĩ cứ có sản phẩm thực tế thì không phải lo anh nhỉ

mình cũng đang học aptech giống bạn này bạn học aptech gì đó à

Có sản phẩm thực tế, nhưng phải xài được. Dân dev hay ảo tưởng sức mạnh lắm. Mình đã từng :v:

2 Likes

đã từng bị bồ đá đúng không anh

Liên quan gì bồ đá ta?

1 Like

Học APTECH hình như cũng được cấp bằng gì đó mà? Hay chỉ chứng chỉ thôi?

1 Like

Học aptech đc cấp chứng chỉ của ấn độ thôi anh, đc cái học ở đó đc thực hành nhiều hơn là lý thuyết xuông, học nhanh 2,5 năm, ko có mấy môn chính trị như đại học.Ai theo được + eng khá ra trg là có vịêc ngay

1 Like

Nếu vậy thì học giỏi là được.

Có điều ở đâu cũng vậy, không chỉ VN không. Bằng cấp cũng có giá trị của nó. Nếu không có giá trị thì nó đã không tồn tại.

Nếu mình không có bằng cấp thì mình cần phải giỏi để tìm được công việc đầu tiên. Sau đó mình học thêm trong quá trình làm và có thêm kinh nghiệm.

Anh không bao giờ phủ nhận giá trị của bằng cấp, nhưng không có bằng không có nghĩa là không làm được.

Tiến xa hay không thì có lẽ không phụ thuộc vào bằng cấp. Nếu mình đủ giỏi để mở công ty hoặc đủ giỏi để mọi công ty cần thì mình có thể tiến rất xa.

Cái quan trọng là mình không ngừng học, chứ không phải là ngừng học khi có được tấm bằng.

7 Likes

Lời khuyên của anh rất hay cám ơn anh

tự học như cái anh làm ra slither.io ý, vn thì có ng hà đông. mình thích những kiểu như vậy.

83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?