Khoa học máy tính và kỹ thuật phần mềm khác nhau ở chỗ nào?

Một kỹ sư CNPM có thể nộp đơn vào vị trí của KHMT.
Ở Việt Nam công việc cho bên khoa học rất rất nhiều (chỉ là các bạn ra trường thường ko đủ chất và cũng hơi thiếu thông tin về tuyển dụng, có lẽ mình sẽ share trong 1 topic khác)

Nhu cầu KHMT ở VN đang khá khá (tuy là vẫn ít hơn CNPM) và vô cùng thiếu thốn nhân lực chất lượng cao cho nên nhiều nhà tuyển dụng vẫn sẽ tuyển SV CNPM nếu đã từng học qua 1 vài môn cơ bản của KHMT. Vì dù gì thì kiến thức bạn học ở trường cũng chỉ chiếm khoảng 20% mà thôi. Nếu đã học qua vài môn KHMT thì bạn sẽ có tư duy khá hơn trong việc lập trình nên vào cty học thêm lại cũng rất OK

KHMT về mặt lý thuyết không được ưu tiên ngang bằng khi nộp đơn vào vị trí của CNPM nếu bạn chả biết tí gì về CNPM mà lại apply vào các vị trí BA (quá thiếu kinh nghiệm) hay Tester (so boring)
Nhưng sẽ được rất rất ưu tiên nếu bạn chỉ cần học qua vài môn cơ bản của CNPM. Vì hầu hết 99% cty phần mềm sau khi tuyển dụng xong sẽ vác bạn đi training lại về chính CNPM. Bởi vì quy trình phát triển phần mềm trong các cty chả có giống tí gì với những thứ bạn đã học đâu.

3 Likes

Cái này thì thật lòng em chưa thấy nhiều lắm, vì bản thân em học KHMT nhưng còn không dám nộp đơn vào các vị trí của KHMT, yêu cầu tuyển dụng của nó quá cao và số lượng tuyển dụng rất ít.

1 Like

mình đồng ý với bạn @royalgarter
Cách đây 12 năm, mình học về ngành kỹ thuật máy tính(không biết có phải là KHMT) ở trường cao đẳng công nghệ thông tin. Lúc ra trường không biết xin việc làm ở đâu luôn. :frowning:
Sau đó thì mình học trung tâm NIIT. Ở NIIT thì mình học về java và .net. Hướng về web và application window. Trung tâm NIIT dạy cho mình thành thợ code.
Tóm lại:
ngành khoa học máy tính ở việt nam, hiện tại mình không biết phát triển tới mức nào và thị trường như thế nào ?
Công nghệ phầm mềm ở việt nam chủ yếu là out sourcing hoặc làm sản phẩm cho công ty nước ngoài ở việt nam thì thấy tuyển dụng nhiều.

Các bạn là sinh viên chính quy KHMT thì sao phải xoắn. Cứ apply bừa đi. Xui lắm co failed thì cũng học dc nhiều thứ và biết mình cần phải bổ sung thêm.

Thường thì tầm năm cuối nếu các bạn có thời gian có thể nộp đơn xin thực tập mà ko cần đợi cty đăng tin tuyển dụng. Như vậy thì khi ra trường sẽ yên tâm hơn.

3 Likes
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?