Khoa học máy tính hay Công nghệ phần mềm?

Chào mọi người , em vừa thi đại học xong với số điểm tương đối tốt. Em nộp vào đh CNTT TPHCM
Em đang phân vân giữa KHMT và CNPM , nên chọn ngành nào ? KHMT (theo những gì em đọc) thì có lẽ hơi khó kiếm việc làm và nội dung học hàn lâm và nhàm chán, trong khi đó CNPM lại thú vị hơn ? (ý kiến của em thôi :stuck_out_tongue: )
Nhưng nếu vào được hệ tài năng (chỉ có mỗi KHMT với Hệ thống TT) thì em tiết kiệm được rất nhiều tiền cho gia đình và được học với mô hình chất lượng cao (10tr thay vì 28tr/năm).
Mọi người cho em góp ý với ạ, những lời trên chỉ là em đọc thôi chứ em còn non lắm mọi người chỉ giáo ạ :stuck_out_tongue:
Em cảm ơn

Trên DNH có cả tá câu hỏi ntn rồi: link

Em thấy rồi anh ơi. Nhưng em vẫn chưa tìm được câu trả lời thỏa đáng cho : Có nên học KHMT hay không ?

Thứ nhất là sở thích của bạn.
Cái thứ 2 là cứ cho là tiết kiệm đc 28tr/năm nhưng nếu bạn giỏi thì kiếm lại số tiền trên chỉ trong 1 tháng.
p/s: nếu tiết kiệm được thời gian thì tự học CNPM còn học chính KHMT, nhưng chắc là siêu nhân mới nên làm vậy.

2 Likes

Ủa, học KHMT tốn tiền lắm ư?

1 Like

Thấy chủ top bảo hệ bình thường 28tr/năm còn tài năng 10tr/năm ko biết hiểu đúng ko .

1 Like

Dạ hệ bình thường là 10tr (KHMT và KTPM), hệ CLC là 28tr (KHMT và KTPM) , hệ tài năng giống hệ CLC nhưng chỉ có 10tr (chỉ có ngành KHMT)

83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?