Khi xin việc ký kết hợp đồng thì nên ký kết 3 tháng, 6 tháng hay 1 năm?

Anh Chị cho em hỏi, khi ký kết hợp đồng lao động làm nhân viên lập trình, mình nên ký kết bao nhiêu tháng 1 lần ạ?
và tại sao?
thanks

Đa số là 1 năm nhé, đừng ký 3 tháng, 6 tháng vì chế độ kèm theo rất kém.

Công việc văn phòng, trí óc hiếm khi ký ngắn hạn trừ khi làm dự án dạng chuyên gia đánh nhanh rút gọn.

4 Likes

tại em nghĩ nếu ký 6 tháng mình có cơ hội nhảy việc hơn, em thấy mọi người bảo nhảy việc sẽ lương cao hơn là review lương tại công ty cũ

Trong CV mà thấy 6 tháng nghỉ việc, nếu không phải là dạng tài giỏi, HR cty đàng hoàng sẽ loại hồ sơ ứng viên vì tuyển dụng tốn kém.

4 Likes

Anh hồi trước đi làm thì bao lâu nhảy việc ạ

mọi người nói nhảy việc thì sẽ lương cao hơn
nhưng mọi người không có nói là năng lực cũng phải cao hơn

5 Likes

mình phải pass phỏng vấn thì mới nhảy chứ

background đi làm mới 6 tháng là nhảy HR ai dám nhận bạn :grin:

2 Likes

Làm ít hơn 1 năm không học được gì đâu. Chưa đi làm đã lo chuyện nhảy việc rồi…

3 Likes

ko nhận thì thôi, mình có mất gì đâu nhở

Kỹ năng kinh nghiệm chưa đủ mà muốn nhảy việc ?

1 Like

Bạn không mất gì, cty cũng không mất gì nhưng bạn không có việc làm thôi.

1 Like

Sao lại không mất gì?
HR sẽ gọi lại cho công ty cũ hỏi vì sao bạn nghỉ việc?

• Nếu bạn chưa xin nghỉ -> công ty cũ biết bạn đang có ý định nghỉ
  • Nếu bạn đã xin nghỉ với lý do bận việc gia đình -> công ty mới biết bạn là người dối trá
  • Nếu bạn đã xin nghỉ với lý do tìm cơ hội khác -> công ty mới biết bạn là người không trung thành

Mất thiện cảm, mất cơ hội, đó là những cái mất lớn nhất rồi, bạn còn muốn mất gì nữa?
Nhảy việc không sai, nhưng làm việc gì cũng nên có tâm.
Khiến cho người khác công nhận lý do nhảy việc là hợp lý, không ai phàn nàn gì được.

Vì suy nghĩ của bạn đang lệch lạc, nếu tiếp tục sẽ chỉ gây hại cho bạn về sau này.
Tốt nhất là đóng topic lại và đọc thêm sách thánh hiền để cải thiện đạo đức.

7 Likes

Mỗi tháng 1 company nha bạn, đúng tấm chiếu mới mà mà :blobcoffee

4 Likes

Chưa đi làm đã nghĩ đến nhảy việc. Thật đáng quan ngại. Không riêng gì HR ghét mà leader cũng không ưa những người như thế này vì 2 lí do:

• làm việc không hiệu quả
  • khó giao việc, rủi ro nghỉ ngang dự án lớn.
5 Likes

Muốn nghĩ thì báo trước 1 thời gian thôi cần gi phải đợi kết thúc hợp đồng.
Trước năm 2021 có 3 loại hợp động:

• Dưới 1 năm: hợp đồng mùa vụ -> chế độ, phúc lợp kém, không được hưởng gi, xem như không phải nhân viên chính thức
  • Trên 1 năm: hợp đồng ngắn hạn: đầy đủ chế độ của công ty.
  • Không xác định thời hạn: đầy đủ chế độ của công ty

Sau 2021 chỉ còn 2 loại hợp đồng

• Có thời hạn: đầy đủ chế độ
  • Không có thời hạn: đầy đủ chế độ

Hiện nay cty sẽ mặc định ký 1 năm, rất khó deal dưới 1 năm. Trừ khi em năng lực kém, cho em thời gian thử thách thêm 6 tháng. hoặc xin làm tự do(freelancer: ngoài lương ra ko có gi cả(bhxh, bhyt. phúc lợi khác)

8 Likes

nhảy việc ko sai vì sao e nhảy việc, vì công ty cũ chế độ kém chẳng hạn, yêu cầu tăng lương ko tăng, mặc dù năng lực mình xứng đáng với lương như thế.
còn nếu công ty cũ chế độ tốt, môi trường tốt, thì việc gì mất thời gian nhảy việc. nhảy việc cũng có mối quan hệ mới nữa.
còn nếu năng lực mình kém, cứ việc sa thải mình

EDIT (@library): @minhitwildrift Cẩn thận với cách cư xử của cậu!
Cậu nên dành thời gian cảm ơn những comment đã giúp đỡ cậu ở trên hơn là đi vào tranh cãi trên một comment đùa không có giá trị. Đó mới là xây dựng.

1 Like

Hình như bạn chưa đi làm nhiều thì phải. Trừ khi hợp đồng có ràng buộc phải làm trong bao lâu thì phải cân nhắc, còn bình thường các cty sẽ ký hợp đồng 1 năm, trong thời gian đó mà thấy ko thích thì vẫn nhảy việc được

4 Likes

Bạn nên tham khảo các văn bản pháp luật về vấn đề này nhé, theo như mình biết thì vấn đề này cũng đã được ghi trong văn bản pháp luật. Chúng ta tham khảo để biết rõ về các quy định liên quan đến hợp đồng lao động.

Nên hay không nên thì tuỳ vào trình của bản thân, tuỳ vào điều kiện khách quan, và tuỳ vô sở thích.
Nên của người này có thể là không nên của người khác.
Người hỏi không có thái độ tiếp thu thông tin cũng như ý kiến đóng góp, comment nhiều cũng vô nghĩa.

4 Likes
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?