Khảo sát: Anh em Dạy Nhau Học đang dùng hệ điều hành gì để code và Học tập?

• Thực sự là lâu lắm không thấy trên DNH có bài thăm dò nào, mong anh em cùng đóng góp. Ai dùng HĐH khác thì comment phía dưới nhé :kiss: :kiss: :kiss: :kiss:
  • Windows
  • MacOS
  • Ubuntu
  • Fedora
  • FreeBSD
  • Linux Mint
  • openSUSE
  • Kali linux
  • Other (comment)

0 voters

1 Like

Vòm. (@_@!)…

1 Like

Hiện đang xài VPS cài Ubuntu bên Digital Ocean giá $5 / tháng. Vọc vạch cũng ngon phết. Cài thêm ipsec làm VPN, đỡ phần mùa đứt cáp :laughing:
Hơi buồn là RAM có 512 MB nên không cài nổi MS SQL Server (tối thiểu 3.25GB RAM mới cho cài) chủ yếu để phục vụ học tập

Bất cứ distro nào của Linux, miễn là Arch-based vì quá thích Arch User Repository (AUR).

mình thích Arch nhất

Cho e hỏi là hệ điều hành Ubuntu thì có ưu điểm gì ạ? Lâu nay em toàn dùng Windows đang tính mua con Dell dùng hệ điều hành này. Chưa sử dụng lần nào nên chả biết.

Miễn phí, rất phù hợp với người thích vọc. Nếu đi theo hướng nhúng gần như bắt buộc phải dùng thành thạo.

Cho mình hỏi không liên quan vs: các bạn hay dùng theme gì cho Ubuntu vậy ?? :slight_smile:

Hi Minh Dũng.
Bạn có thể cài lại win trên đó. Nếu không thực sự có nhu cầu thì dùng Ubuntu hoặc Linux chỉ khiến bạn tốn thời gian hơn thôi. Không có ý phân biệt gì đâu.

Hi Tynk Huynk.
Chẳng rõ nữa. Mình dùng openbox nên không mấy khi nhì icon cũng không qua tâm đến theme lắm.

Cái này thỉ phải. Toàn bộ theme màu xám và đen luôn.

1 Like

Tuy Ubuntu còn một số lỗi, bug khó chịu không như Windows nhưng vẫn thích nó hơn vì mã nguồn mở, terminal tuyệt vời, community support tốt, …
Còn MacOS xem review cũng thấy tuyệt (nhất là đối với Web Development và Design) nhưng chưa có tiền mua laptop Mac.
Còn Fedora cũng đã từng dùng nhưng cảm thấy nó không “thú vị” bằng Ubuntu nên quyết định vẫn dùng Ubuntu.

1 Like

các bậc tiền bối code android thì dùng hđh gì ạ :frowning:

Thấy bảo code server thì dùng ubuntu nó tốt hơn,

Mình dùng google chorme :))

Theme đen trắng (Terminal) :laughing:

83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?