Kết nối Website trên hosting với database server?

Mọi người cho hỏi làm thế nào để kết nối website trên hosting với database server của mình vậy? Mình mới nghiên cứu web chưa hiểu rõ cái này!!!

Cậu làm tương tự khi cậu kết nối website với database ở local.
Cậu đã làm được điều đó chưa thế? :smile:

7 Likes

Localhost làm như nào thì remote server làm y vậy, chỉ khác mỗi tên miền hoặc IP.

4 Likes

Câu này nên được viết rõ ràng như vầy: tớ chưa làm gì hết, ai làm cái đó rồi thì quăng code để tớ copy & paste cho nhanh. Ngon hen, bớt giỡn!

Đừng như vậy nhé, học hành cho nghiêm túc vào. Mới bắt đầu học web thì cứ tuần tự học từng bài một, từ đơn giản đến phức tạp, rồi sẽ gặp đoạn người ta dạy về kết nối đến cơ sở dữ liệu thôi mà, vội vàng cái gì? Không biết bắt đầu từ đâu thì nên mua sách dành cho người bắt đầu đọc, xong 3 cuốn là thông não.

9 Likes

mình học web, database hết rồi bạn, cũng làm từ đơn giản đến phức tạp luôn! Giờ mình làm project rồi publish lên gặp vấn đề kết nối database thôi.

Vậy là học mà không hiểu, sao lại có thể kỳ cục vậy, mình bó tay hoàn toàn đấy? Bạn dùng ngôn ngữ lập trình gì? Cơ sở dữ liệu gì? Hosting thuê ở đâu? Giờ cụ thể vấn đề là sao kể nghe thử. Có thêm thông tin mọi người mới hỗ trợ bạn được.

Nói chung là mình thấy rất khó hiểu vì bạn viết code trên máy bạn thì bạn phải dựng môi trường phát triển và có trang bị công cụ để deploy chứ, không lẽ chơi trò phần mềm copy & paste là chạy?

5 Likes

Thôi mình close topic này nha! Thanks mọi người

Èo èo, tinh thần học hỏi ở đâu mà bỏ cuộc sớm vậy bạn, theo đuổi kiến thức là một việc rất thú vị, vui vẻ, hãy thúc đẩy bản thân tiến lên nhé.

9 Likes

Ý thức để đi đâu v? Người ta nói đúng thì xem lại mình đi, còn k đúng thì th, trả lời lại một cách văn minh thì đâu ai nói bạn được nữa?

Ngay đến việc đặt câu hỏi, bạn còn không cung cấp đủ thông tin chi tiết thì ai ng ta giúp bạn đc?
Website thì cũng có nhiều loại, rồi hosting như nào, database server của bạn để đâu. Không nói rõ ra thì nhận câu trả lời chung chung thì bạn chịu chứ ai?

11 Likes

Hem phải nói chứ mình nhiều lúc lời lẽ hơi quá đà, sốc. Mong các bạn trẻ hơn từng sống lâu với diễn đàn thông cảm, nếu có tham gia topic thì “xối ít nước lạnh” để mình dịu bớt nhiệt. Cám ơn rất nhiều!

Mình thực sự không có dìm hàng/ ác ý hay làm ra giỏi gì cả, vì vẫn học hỏi mỗi ngày đây, hôm nay viết đoạn code JS vẫn… khóc thét, ngồi lọ mọ debug vài tiếng vẫn chưa ra.

Đọc luồng thảo luận thì đôi lúc muốn… sôi gan:

Ở trên thì nói:

Xuống dưới thì:

Vậy là sao nhỉ? Như vậy là người hỏi đang như thế nào?

Rồi không thấy có bất cứ thông tin nào thêm về web viết bằng ngôn ngữ gì, dùng cơ sở dữ liệu nào, thông tin khác liên quan môi trường phát triển/ cài đặt… e rằng thánh cũng chịu thua chứ mọi người ở đây làm sao?

8 Likes

Ý mình là mình làm project ASP MVC sử dụng SQL Server publish lên hosting, thay vì phải publish web với database lên hosting thì mình muốn website này connect database từ 1 server khác.

Cái này bạn nói hơi kỳ đó! mà thôi bỏ qua nha :slight_smile:

1 Like

Thế thì bạn phải cấu hình chuỗi kết nối đến đúng IP/tên miền của máy chủ chứa CSDL.
Hầu hết các trang web hiện nay đều làm vậy mà.

Cụ thể bạn gặp vấn đề gì? Nếu bạn không nói/mô tả được thì server log có thể chứa thông tin hữu ích cho việc giải quyết vấn đề này.

9 Likes

Giọng văn này ghi trên facebook thì được, ghi ở forum không khéo bị admin khoá tài khoản, cả voz còn không cho văn phong chat chít, “trêu ngươi” kiểu này. Thay vì trình bày rõ từ đầu là xong rồi, bạn muốn người khác đọc suy nghĩ của bạn sao, người ta góp ý thì lại tự ái.

Tóm lại là bạn thuê 2 host, host A để chạy source code ASP. Host B chạy SQL server. Bạn muốn ASP từ host A connect với database nằm ở host B.

Câu trả lời như ở trên: Localhost chạy sao thì trên server online chạy vậy. Chỉ khác một chỗ là connectionstring trên localhost có IP 127.0.0.1 còn server remote thì IP sẽ khác (IP là gì thì mời bạn search google).

Nếu bạn không thích trình bày chi tiết mà thích người khác đoán mò xem có đúng ý bạn chưa, thì mình cũng chiều: Mình đoán là bạn không biết config như nào!
Host làm database có 2 vấn đề :

• Nếu host là VPS windows thì vấn đề của bạn là: đã thay 127.0.0.1 thành IP của VPS rồi tại sao không connect được? => Cần phải kiểm tra lại firewall, check lại các port của VPS (Nếu học môn mạng máy tính rồi thì mở sách học lại bài làm sao cho 2 máy tính kết nối được với nhau trên internet)
  • Nếu host là share hosting giá rẻ thì lại gặp vấn đề: cũng thay IP localhost thành IP của host vừa thuê tại sao không connect được? Khả năng cao là database host đó không cho truy cập từ xa, source code lưu ở đâu thì database lưu ở đó, cụ thể là connectionstring IP vẫn là localhost. Còn không thì viết mail, mở ticket hỏi kỹ thuật xem họ có cho mở kết nối tới database không (nhớ đừng viết mail theo thái độ giống ở đây nếu muốn support nhanh).

Nếu chịu khó google thì database SQL server miễn phí, dùng thử 30 ngày không ít.

7 Likes

Ấy ấy các bác đừng nóng ạ, bình tĩnh chuyện đâu còn có đó 🙅

Có thể là chủ topic code cứng rồi nhưng còn hơi yếu về phần network. Thím @QuocLe925 cứ bình tĩnh ăn miếng bánh :doughnut: uống tách trà :coffee: rồi thuê 1 sever để test thử, ở Việt Nam giá chỉ từ 400đ/h. Linux cài SQL server cũng được, mà nên cài windows cho đủ combo hàng họ Microsoft. Cứ lên trang chủ tải SQL server về cài thôi xong rồi tạo cho nó một username, password không nhất thiết phải là sa. Server trước mắt cứ vào phần rule trong firewall mở all port, public tất cả mọi thứ cho nhanh.

Ngày trước 3 đứa đều ở chung KTX (1 thằng tầng trệt, thằng thì cách hơn chục lầu, 1 đứa thì khác toà) làm chung đồ án thời gian thì lệch nhau nhưng vẫn làm chung được. Code thì làm chung trên git, còn database thì dùng chung kiểu gì? Dĩ nhiên là em phải hy sinh treo laptop 24/7 để 2 ông kia connect vào database trên máy em. Vì cả KTX chung đường mạng local nên máy em làm server chung cho cả team :joy:

4 Likes

Em thấy bác @superthin có bình luận JS sẽ thực thi phía server hay client trong file JSP
Bác @superthin cho em hỏi ké. Trong trường hợp này ông ở trên dùng 2 server cho backend: 1 cái server A chạy mã nguồn web, 1 cái server B chạy database. Vậy 2 cái server này có theo mô hình client - server không? Nếu đúng thì server chạy web là client, còn database là server?

2 Likes

Đúng rồi còn gì nữa: lúc này web server là client, DB server là server. Giải thích dài dòng sau cho bạn rõ nè…
Hy vọng bạn không còn mơ hồ giữa 2 cái sau:

• Static web: client side/ front-end, cụ thể nó là HTML + CSS + JavaScript + File hình ảnh
  • Dynamic web: server-side script/ back-end ngôn ngữ lập trình chạy code trên server để trả về nội dung file HTML, hay nói đúng hơn thay vì print “Hello World!” thì nó print ra cái nội dung mà khi đang xem trang web bằng trình duyệt Google Chrome ta bấm Ctrl + U nhìn thấy đó.

Luôn nhớ: static web tức là HTML + CSS + Javascript thì không có khả năng kết nối trực tiếp vào CSDL nào theo nghĩa truyền thống, có chăng là JavaScript gửi request tới đâu đó và nhận về file text, JSON hoặc XML rồi đưa nó vào nội dung trang web, chứ không có việc kết nối trực tiếp vào server chứa cơ sở dữ liệu. Tuy nhiên, Javascript trên NodeJS thì lại khác nhé, lúc đó nó đang chạy trên server, không chạy ở client thì ta tạm xem nó như Java đi cho đỡ nhầm với cái JavaScript chạy trên trình duyệt web trên máy người dùng.

Qua sơ đồ trên ta thấy gì: có 2 mô hình client - server :smiley:

Cái ngôn ngữ lập trình trên server (xxx) muốn lấy dữ liệu ở một server khác thì nó (là mấy cái đoạn code kết nối CSDL ấy) đang đóng vai trò client, kết nối đến database server (nhiều lúc cũng chính là cái server chứa code luôn, no problem nhé). Chú ý: client này KHÔNG phải client mà (xxx) đang được web server phản hồi ban đầu đâu nhé.

Đã rõ rồi chứ bạn @TranMinhHoang?

6 Likes

Tuyệt vời :star_struck: Cảm ơn bác @superthin đã khai sáng!

83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?