Internet Explorer VỀ HƯU! Trình duyệt Web nào tốt nhất hiện nay?

Đúng 1 năm nữa (August 17th, 2021) là IE11 sẽ “về hưu”. Microsoft Edge hiện tại dùng “lõi” Chromium tương tự như Google Chrome, Opera, etc rõ ràng là tốt hơn IE11 nhiều.

Bạn đang dùng trình duyệt nào? Theo bạn thì trình duyệt nào tốt nhất?

• Google Chrome
  • FireFox/FF Developer Edition
  • Microsoft Edge
  • Internet Explorer
  • Safari
  • Opera
  • Vivaldi
  • Brave
  • Tor
  • Maxthon

0 voters

Nguồn:

https://techcommunity.microsoft.com/t5/microsoft-365-blog/microsoft-365-apps-say-farewell-to-internet-explorer-11-and/ba-p/1591666

https://www.theverge.com/2020/8/17/21372487/microsoft-internet-explorer-11-support-end-365-legacy-edge

1 Like

Mình xài ChromeFireFox Developer Edition cho việc phát triển Web
Còn lướt nhẹ nhàng thì Safari :slight_smile:

3 Likes

Mình đã từng mến Edge cho tới khi nó tự cài lên máy mình mà chả thèm hỏi 1 câu. :expressionless:

3 Likes

Có chuyện này à? Mình lâu rồi không xài Windows nên không rành. Hay là đi sẵn với Windows 10?

4 Likes

Không, mình dùng windows 1903 bản iso hồi mà edge còn chưa được phát hành thì phải, update bản vá bảo mật xong được tặng kèm ẻm luôn, nhưng mà cho gỡ nên thôi bác ạ.

5 Likes

Lúc Edge mới ra bản đầu tiên/ngày đầu tiên trên MacOS mình cũng có cài dùng thử nhưng chưa ok lắm, với dùng nhiều service của Google nên Chrome cũng hỗ trợ tốt hơn. Không biết bây giờ Edge nó ngon ra sao rồi :slight_smile:

4 Likes

Edge Chronium hiện tại mình thấy khá ổn áp rồi.

2 Likes

Mình dùng Firefox và ungoogled-chromium.

5 Likes

IE 11 sẽ còn sống khỏe, ít nhất là vài năm nữa.
(Khách hàng Nhật Bản said)

8 Likes

Thì có những tính năng mới họ không cần dùng đến, chỉ lướt web đọc báo linh linh thì chưa đâu. Cũng như còn những nơi vẫn sử dụng máy chạy winXP/7 :))

7 Likes

Mình xài Firefox với Brave trên máy mình. Cài Brave làm browser chính rồi, máy mình Linux nên không có Chrome hay Edge gì cả.

4 Likes

Có nơi họ bắt phải dùng IE. Không cho dùng cái khác kể cả EDGE :unamused:

7 Likes

Vivaldi PC thấy hay với tiện mà ít người dùng nhỉ

Tại sao bác nhỉ, họ lười update hay do IE có gì đó mà những thứ khác không có bác nhỉ ?

Ừ cậu, thi thoảng có mấy nơi cần bảo mật cao như (ngân hàng, các công ty chứng khoán…), họ không cho phép dùng internet, hoặc cài bất cứ phần mềm nào khác ngoài các phần mềm mặc định trong máy.
Tớ từng nghe nói có ngân hàng vẫn sử dụng windows XP, nên một số phần mềm của lĩnh vực này vẫn phải support windows XP và IE 6 :smiley:

7 Likes

Vào một buổi sáng sau khi thức dậy. Bạn thấy IE biến mất và không ai nhắc đến nó như nó đã từng tồn tại thì đó là một ngày đẹp trời.
Một frontend hạng gà chia sẻ :rofl:

8 Likes

mình dùng tor kết hợp với proxy để lướt website tốt nhất.

Thú vị đó!
Tại sao cậu lại dùng Tor với proxy vậy? :smile:
Ngoài ra, tại sao nó lại là tốt nhất à cậu? :stuck_out_tongue:

6 Likes

ngoài ngân hàng ra, thì mình thấy các cơ sở như bệnh viện, trung tâm y tế tư/công đều xài win xp

nhớ hôm trước đi khám răng không được khôn cho lắm ở viện thì thấy họ start phần mềm show ảnh chụp x-quang bằng xp
khả năng việc các bệnh viện,… bị hack thông tin bệnh nhân cũng ko phải chuyện khó khăn lắm

8 Likes

Nó dựng đủ các thể loại tường lửa, n lớp bảo mật chứ không phải mở thênh thang cửa với internet như ở nhà đâu :relieved:

4 Likes
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?