In sách từ file pdf sao cho bền đẹp

Em muốn in ra từ pdf thành cuốn sách để dùng lâu dài thì nên làm sao ạ các bác, em thấy in từ quán photo vài bữa ngắn thôi là nó đã tã gáy rồi.

Tks alll

“Của bền tại người” :smile:

6 Likes

cái này không đúng với sách in đâu bác ơi, sách mà độ >500 page là nó to rồi, gim vào mở ra mở vào nhanh hỏng lắm. E muốn in sách 1000 page lại càng khó

bác muốn in đẹp thì làm cái bìa dày + giấy bóng kính bên ngoài thì đỡ bị tã gáy :))

1 Like

Khuyến khích mua sách gốc, vừa có thể cất giữ lâu dài, vừa ko vi phạm bản quyền. Hiện giờ mua hàng ở bất cứ đâu là việc ko còn khó khăn nữa.

2 Likes

Giáo trình thì vài chương là cùng :smiley: sách nhiều trang như vậy mà.

3 Likes

Nếu em ở Hà Nội thì tham khảo chỗ này: https://www.facebook.com/sachgaykeo/

Ở đây nhận in sách với gáy DÁN KEO (ko phải dập ghim), bìa sẽ là bìa in màu, giấy dầy, in cả phần gáy giống hệt sách thật. Chất lượng bên trong thì cũng chỉ tương đương sách photo. Đểm lợi nhất chính là: (1) phần bìa được in dầy dặn, có gáy để nhận biết sách khi đút vào tủ, (2) gáy dán keo, vừa dễ đọc vừa bền hơn ghim.

Không ở Hà Nội thì chắc nơi khác cũng có dịch vụ thôi. Giá in sách kiểu này = tiền photocopy nhé (so giá photocopy ở gần ĐH Bách Khoa Hà Nội/ ĐH Kinh tế Quốc Dân)

2 Likes

Sách gốc giá toàn trên trời không, đi làm thì không tính chứ sinh viên mà mua sách gốc là chết đấy =))

Về chuyện in sách thì:

• nếu quyển nào dày quá em hãy chia ra làm nhiều quyển nhỏ hơn.
  • in gáy xoắn, có thể thêm giấy bóng kính.

Về cơ bản thì như thế là ổn rồi

2 Likes

50 cuốn trở lại có nhận không nhỉ :slight_smile:

Nếu khoảng > 1000 page thì dùng băng dính dán vào phần gáy vào là oke! Thích thì dùng nhiều lớp để tránh bị tuột

P/s: 1 thằng chuyên đi in pdf book cho hay :laughing:

Sách gốc người ta in kích cỡ trang, màu nền và màu chữ phù hợp nên dễ cầm, đọc dễ chịu mắt.
In pdf ra giấy A4 thì nền trắng chữ đen, đọc khá khó. Thiếu tiền thì đành chịu vậy.

1 Like

Mình đã phô theo hình thức này và kết quả quá tệ do mình k biết. Các in sách như tiểu thuyết hay mấy cuốn cỡ nhỏ và vừa tầm a5 trở xuống thì nên nhớ kĩ nói cho người phô. Mình phô lần đầu tiên mà phô khổ A4 quá bự chảng chà bá lửa. Thêm combo giấy tốt bìa màu, lót kính, gáy lò xo ôi thôi 3 cuốn bay mình hết hơn 300k. Tiền này đúng tiền NGU
Mình chia sẻ để không ai bị giống mih huhu

Vote để nguyên pdf mà đọc.

1 Like
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?