Hướng đối tượng C++ và C# có khác nhau nhiều không?

Chào mọi người, cho mình hỏi là trường mình dạy căn bản C++ nhưng qua năm 3 này trường mình dạy thằng lên hướng đối tượng C#. Cho mình hỏi là hướng đối tượng C# và hướng đối tượng C++ có khac nhau nhiều không và nên học hướng đối tượng C++ trước rồi chuyển qua C# hay là học luôn hướng đối tượng C# luôn ạ, cảm ơn mọi người đã giúp đỡ.

Hướng đối tượng là lý thuyết chung chung(fundamental) về lập trình nên hầu hết các ngôn ngữ nào đều vẫn giữ nguyên lý thuyết về hướng đối tượng. C# và C++ cũng thế! Chỉ là hai ngôn ngữ khác nhau về cú pháp thôi. C# hơi khác với C++ ở chỗ là C# là thuần hướng đối tượng còn C++ không phải là thuần nên nếu để ý rằng hàm main trong C# bắt buộc phải trong 1 class còn trong C++ hàm main nó là hàm cục bộ. Nếu bạn hiểu bản chất của OOP(hướng đối tượng) rồi thì bạn có thể sử dụng được cả C++ và C# thậm chí các ngôn ngữ hiện nay khác. Tội là cú pháp thì khác nhau thôi

1 Like

Nói chung là có khác nhau, và đối tượng của C# tường minh hơn. Nếu học C# trước thì dễ hiểu hơn.

1 Like

Trả lời đơn giản:

• C++ và C# khác nhau hoàn toàn

Khi học C++ hay C# thì nên tránh đem khái niệm của thằng này áp dụng cho thằng kia.
Mỗi ngôn ngữ có các thuật ngữ và cách giải quyết khác nhau khi gặp từng vấn đề.

2 Likes
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?