Hướng đi lập trình web Java?

Hiện nay em có kiến thức về web cơ bản về web HTML , CSS , JS , PHP(Laravel), Nhưng hiện nay em đang nghiên cứu về Java Web, nhưng lại lạc lối không biết gì về công nghệ Java ( em biết mỗi Java Core ), em search trên mạng thì ra rất nhiều công nghệ hay framework như J2EE, JSP, Servlet, Spring, … @@ em nhờ các bác tư vấn giúp em trình tự để học Java web hiện nay ạ :sweat_smile: và IDE nào tốt cho Java web hiện nay ạ ? Cảm ơn các bác ạ :smile:

2 Likes

JSP servlet là cơ bản phải học nhé

2 Likes

Học spring bạn nhé! Vừa đơn giản mà tiện nữa

Em nên bắt đầu từ JSP/Servlet rồi tới Spring hay 2 cái đó khác nhau, muốn đi theo công nghệ nào cũng được ạ ?

1 Like

Jsp servlet là cơ bản của java web, Spring, JSF …v…v là framework. Cứ học jsp-servlet trước cho vững đi.
Ngoài ra còn có ORM framework như Hibernate, myBatis, JDO…
IDE thì đề nghị dùng Eclipse :slight_smile:

3 Likes

Phải nắm từ cơ bản trước, đó là Java Core
Bạn cũng phải tìm hiểu về mấy cái khác như Maven, viết Unit Test bằng JUnit, logging dùng log4j
Bạn đã tìm hiểu tất cả về Java Core rồi thì chuyển sang nền tảng của Java Web (JavaEE - JSP & Servlet)
Sau đó tìm hiểu về ORM Framework (Hibernate)
Rồi tìm hiểu các Web Framework của Java (Spring, Struts, JSF) nhưng nên tập trung vào Spring (Spring MVC, Spring Data, Spring Security, Spring Boot,…)

Về IDE bạn nên dùng Eclipse vì nó rất phổ biến và luôn được Update, lựa chọn số 2 là IntelliJ nếu máy bạn mạnh, hoặc có thể chọn Netbeans
Còn mình thì chọn Visual Studio Code + Java Extension Pack

8 Likes

Em cảm ơn các bác ạ :smiley:

spring cấu trúc khá phức tạp, sao bạn bảo đơn giản nhỉ

2 Likes

Tại vì mình thấy nó khá phổ biến

khá phổ biến nhưng chưa chắc nó đơn giản mà. mà khó hay dễ còn phải xét vào mức độ, hoàn cảnh của người dùng nó, nhưng với người mới bắt đầu như thớt trên mà dùng spring ngay thì hơi ngợp, nên theo lộ trình của bác SakaDream

5 Likes

Spring không đơn giản đâu bác :confused:

em cũng đang tìm hiểu về lộ trình làm java web để thiết kế ra 1 website đơn giản, có backend, frontend, csdl đàng hoàng nhưng nếu muốn hiểu sâu hơn về java web + thiết kế web 1 cách nhanh nhất có thể thì còn cách nào khác không ạ.Mục tiêu là làm bài tập lớn trên trường thôi ạ chứ không phải đi làm :sweat_smile: bởi thời gian thì em cũng không có nhiều mà em không chắc học 1 framework như Hibernate hay Spring,Struts,…thì có mất nhiều thời gian không và nên chọn framework nào dễ học và ứng dụng nhất.Ngoài ra còn phải học thêm kiến thức về html+css+js(chủ yếu là js và jquery(cái này em cũng không chắc nên học thêm hay không) và thời gian làm mọi thứ chỉ nên trong vòng 2 tuần thôi ạ.

1 Like
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?