Hôm nay rảnh giống Đạt nên tạo AMA để mọi người vảo hỏi bất kì thứ gì về career path, lập trình hay Nhật Bản

Em chỉ cần có tiếng Nhật N2 và kĩ năng về nghề nghiệp tốt, lúc đó cơ hội sẽ tự đến với em.
Tất nhiên có những con đường ngắn hơn, dễ hơn như là … vào FPT làm bridge SE, tuy nhiên cá nhân anh ko recommend con đường này.

1 Like

Em đang học kết hợp tiếng Nhật và CNTT ở trường đại học. Dự định sau này em cũng muốn sang Nhật Bản làm việc. Em hiện mới có chút kiến thức cơ bản về C. Theo anh có nên học master 1 ngôn ngữ trước rồi mới tiếp cận ngôn ngữ khác không?. Và phương pháp học tiếng Nhật của anh trước đây là gì ạ? :slight_smile:

Cá nhân anh hoàn toàn khuyến khích việc làm trọn vẹn, kiên trì cho 1 thứ trước khi chuyển sang thứ tiếp theo. Lý do tại sao nên làm vậy là vì nếu em vội vàng sang 1 thứ mới thì những kiến thức đã học sẽ bay đi rất nhanh, vô cùng lãng phí.
Về tiếng Nhật thì em nên tiếp xúc với càng nhiều với ngôn ngữ thì sẽ tiếp thu càng nhanh. Có rất nhiều cách để tiếp xúc với tiếng Nhật như:

• Xem anime, phim ảnh
  • Đọc blog công nghệ thông tin bằng tiếng Nhật (qiita, hatena blog…)
  • Gặp gỡ, giao lưu với người Nhật

Hình như do anh vô FPT, chứ một số công ty khác Elca, KMS… họ cũng làm outsource nhưng đãi ngộ ổn + career path rõ ràng lắm. Họ cũng có training thường xuyên cho nhân viên nữa. Outsource ở các công ty lớn thường có quy trình và quản lý rõ ràng. Em đang làm cho 1 công ty product, về kỹ thuật thì không có vấn đề gì nhưng quy trình + quản lý lỏng lẻo và mang tính cảm tính nhiều lắm :sweat_smile:.

1 Like

Really good point em. Do là chủ quan cá nhân nên chỉ gói gọn lại các công ty outsource mà anh biết (chủ yếu ở HN).
Anh có nghe nói KMS là 1 công ty tốt với đãi ngộ tốt, tuy nhiên nếu xét về các khía cạnh là cuối cùng công ty đó optimize cho cái gì, thì anh nghĩ đó vẫn là nhân công rẻ và số lượng đông. Do đó ngay cả một công ty outsource có tốt thì cũng ko thể tốt về lâu dài được.
Đúng như em nói, có xuôi cũng phải có ngược, vào công ty làm product cũng có risk, tuy nhiên để vượt qua risk đó thì a có một vài tips:

• Chọn con người (hãy vào những cty có những người em muốn làm cùng)
  • Thấy gì ngứa mắt, hãy thay đổi nó (như ở trên em nói, process ko tốt, vậy hãy nghĩ ra 1 cái tốt hơn và thay đổi nó). Cái này sẽ không bao h có ở 1 cty outsource vì phần nhiều họ sợ … khách hàng thay vì nói với khách hàng rằng process này tốt hơn process kia tiến bộ hơn.
1 Like

Anh cho em hỏi, hiện tại em có đang có n3, và tốt nghiệp cd nghề. làm mảng Java.
không biết en có nên liên thông để lấy bằng đại học hay không.
tại em nghe nói phải có bằng đại học thì Nhật mới cấp visa cho mình diện kỹ sư.
Và có điều thắc mắc nho nhỏ nữa là anh từng gặp trường hợp nào chuyển từ visa kỹ sư trở lại visa du học chưa ạ ?

3 Likes

Cho em hỏi làm lập trình viên tại Nhật có cơ hội thăng tiến cao không ạ, như kiểu lên làm quản lí ấy, vì em nghe nói nhiều công ty Nhật chuộng quản lí nội địa hơn nên lập trình viên nước ngoài nếu thăng tiến sẽ chạm đến một mức trần nào đấy và khó lên thêm được nữa

Offshore chắc cũng dạng oursouce anh hỉ?
Đang làm dạng offshore cho Nhật (mới chuyển), thấy không good so là offshore với bên Mỹ. Không biết như anh làm bên Nhật, nó có tôn trông ý kiên của mình không. E làm 2 công ty nhật thấy đa phần nhân viên người việt (kể cả lead, sếp) ít khi dám đưa ý kiến, đưa qua cai gì thì xem rồi apply, vơi lại nhưng gi đưa qua làm chỉ làm ở mức thấp, coder chủ yếu.

Cho em hỏi về mảng game của Nhật với ạ, họ có tuyển nhiều ltv unity , c# không ạ .
Em là sv năm 3 thực sự rất muốn all-in học thêm cả c++ để làm game nhưng hơi sợ vì thấy họ toàn tuyển java .
Anh có thể cho em lời khuyên không ạ.

Chào anh!
Em là sinh viên sắp ra trường. Cũng như một phần các sinh viên mới ra trường hiện nay, đa phần đều rất ít khi xác định được mình muốn làm gì sau này. Bản thân em, làm ứng dụng web ( PHP + Java ) cũng thích, làm mobile + game cũng muốn. Có lẽ vì vậy em mới đến với ngành này :smiley: Vì chưa có kinh nghiệm làm việc nên em vẫn chưa xác định được con đường sau này sẽ như thế nào. Em thấy anh bảo mình nên master trước một thứ. Anh có thể cho em lời khuyên chủ quan của mình được không ạ?
Với chia sẻ cho em ít kinh nghiệm học tiếng Nhật với ạ :slight_smile: Hiện tại em có N3 rồi nhưng muốn học tới nữa mà thấy hoang mang quá :frowning:

Nếu không phải visa kĩ sư thì anh nghĩ có visa loại khác như là visa tu nghiệp sinh. Cái này em nên tìm hiểu kĩ vì anh không nắm rõ lắm. Còn nếu đúng là không có bằng đại học không xin được visa thì anh nghĩ học thêm 1 vài năm để tăng cơ hội của mình thì cũng đáng để học. Anh có biết 1 số người chuyển từ kĩ sư lên làm phd nên chắc việc chuyển từ visa kĩ sư sang du học không phải là hiếm.

Thường thì cỡ team lead hay project manager thì anh thấy, nhưng ở những chức vụ cao hơn như là section manager hay trở lên thì anh chưa nghĩ ra ai. Lý do không phải chuộng hay không, mà làm quản lý cao cấp vấn đề của em không chỉ giải quyết kĩ thuật mà còn giải quyết các vấn đề về chính trị nội bộ, hay là network với khách hàng. Với những vấn đề đó thì anh nghĩ chỉ có người bản xứ đáp ứng trọn vẹn được. Tuy nhiên thay vì cố để ngoi lên ở 1 cty Nhật em có thể lập công ty riêng của em mà em làm giám đốc :smiley:

Công ty anh làm trước đây và hiện tại thì họ tôn trọng ý kiến của nhân viên. Lý do là vì những công ty làm sản phẩm thì họ nhìn nhân lực giống như 1 người kĩ sư giúp giải quyết vấn đề của họ hơn là 1 món hàng giá rẻ giống như outsource. Anh vẫn nhắc lại lời khuyên là: nếu có lựa chọn, đừng bao giờ vào 1 công ty outsource (đặc biệt là làm cho Nhật).

Em đọc lại những gì a viết ở trên là sẽ có hết những gì mình tìm kiếm đó, good luck.

5 Likes

Chào anh!
Em hiện là sinh viên năm cuối ngành điện tử viễn thông.Tháng 12 này em thi N4.
Em dự định tháng 7 ra trường sẽ đi du học Nhật vào tháng 10/2017.
Em có nghiên cứu và chọn được 3 hình thức du học cho mình là: (hoàn cảnh em cũng hơi khó khăn)

• du hoc báo: làm từ 2h-6h sáng. Mọi người bảo khá vất vả. Em thấy cũng ok, bình thường 3h30 em dậy rồi.
  • du học trường tiếng ở osaka, đóng ít tiền khoảng 60tr, có thể trả tiền học phí hàng tháng thay vì đóng hết 1 lần.
  • đi du học theo diện FPT nghe nói được vay 300 tr để học.Theo ý kiến cá nhân của anh, em nên chọn đi theo diện nào để được qua Nhật?
    Mục đích của em sang Nhật và được sinh sống và làm việc càng lâu dài càng tốt. Nên du học trường tiếng là để lấy cho được ít nhất bằng N2.
    Sau đó em dự định sẽ tìm việc liên quan đến IT bên JP. Nhưng mà em sợ do chuyên ngành không phải là IT thì có thể xin được việc trong ngành này không? Hoặc có cơ hội (công việc) nào (nếu anh biết) liên quan đến ngành DT-VT không?
    Trường hợp 2 nếu không xin được việc sau khi đã có N2, em dự định sẽ đi học đại học kiểu đại học Yamaguchi - học IT 2 năm nữa. Để xin việc tiếp. :smile:
    Về em, những gì em có hiện giờ Java,C++ ở mức trung bình- , em cũng có tìm hiểu về nhúng nhưng cũng còn quá GÀ .Trong quá trình học em sẽ cố gắng trao dồi thêm kĩ năng lập trình. Tiếng Anh nghe đọc tạm (em mới thi ielts được 6.5), tiếng Nhật tháng 12 này em thi N4.
    Em có 1 bằng CCNA của trung tâm thôi, (chưa thi quốc tế). Không biết liệu có cơ hội nào cho em trên nước Nhật không? Anh cho em lời khuyên được không?
1 Like

Em chào anh, cho em hỏi nếu mình ở Việt Nam thì có những cách như thế nào để ứng tuyển vào các công ty của Nhật Bản? Hiện tại, em thấy chủ yếu là qua các đợt Job fair ạ.
Anh có thể chia sẻ dự định tương lai của anh được không ạ? (Ở lại Nhật, hay về Việt Nam sau bao nhiêu năm nữa …)

Chào anh, em đang là sinh viên đại học năm 2 ngành CNTT ở Đà Nẵng, em có học tiếng Nhật và dự định ra trường em sẽ cố gắng đạt bằng N2 rồi sẽ tìm cách để sang Nhật học master. Anh có thể recommend cho em 1 số con đường (với xuất phát điểm theo như trường hợp của em, đó là đang học đại học trong nước, sau khi tốt nghiệp muốn sang Nhật làm việc) để sau này em có thể tiếp tục sang Nhật học + làm việc không ạ? (Ví dụ như cách xin học bổng, hoặc apply vào 1 trường hoặc công ty nào đó ở Nhật).
Cảm ơn anh.

Chào a,

Câu này có vẻ không liên quan nhưng mà nếu a có kinh nghiệm thì chia sẽ cho e và mọi người luôn ạ.
Em không hiểu tại sao dạo này ồ ạt xu hướng Nhật tiến vậy ạ? Cá nhân em từng đi study tour ở hàn và nhật thì thích hàn hơn ( chắc có mấy oppa =)) ). Hàn quốc cũng là nước công nghệ thông tin thuộc dạng hàn đầu. Cá nhân em rất muốn sang hàn quốc học tập và làm việc lâu dài.
Nhưng khi tìm hiểu thông tin về developer ở hàn quốc thì thấy rất hiếm có thông tin tuyển dụng, hay các tin tức về dev ở hàn.

Em sinh viên năm 2 ạ.

Cho em hỏi bên Nhật mọi người có ngại Yakuza không =))

Anh nghĩ e đã làm really good job là tìm hiểu rất kĩ về các lựa chọn của mình. Tuy nhiên có 1 vấn đề anh ko rõ là tại sao lại cứ phải là Nhật? Ví dụ với bản thân anh, anh có những cơ hội để sang Nhật khá dễ dàng nên ngẫu nhiên anh gắn bó với nước Nhật thôi, còn với những người khác ko có những cơ hội như vậy, anh nghĩ có thể có nhiều lựa chọn khác.
Nhìn lựa chọn của em thì a cảm giác mặc dù em có English, và em ko có bất kì một lợi thế nào để cạnh tranh ở JP nhưng vẫn cố để qua đây? Với những option ở trên anh đặc biệt khuyên ko nên làm

• Đi học trường tiếng: lý do thì em có thể google trên mạng các bài viêt về các du học sinh trường tiếng khổ sở để kiếm đồng tiền ra sao, em sẽ ko có thời gian để làm chuyên môn

Nếu có điều kiện, hãy qua đây học lại đại học, thời gian có thể tốn nhưng nó đáng với những gì e sẽ nhận được.
Cuối cùng, ko cứ phải là JP, em ở trong nước tìm những công ty tốt, những con người tốt vào làm để rèn luyện kĩ năng, nhớ là phải luôn luôn nhìn đến tầm thế giới, anh tin là sẽ còn rất nhiều cơ hội khác ngoài JP.

Anh thấy có 1 số công ty như rakuten có về tuyển trực tiếp ở VN, ngoài ra thì chắc job fair là cơ hội rõ ràng nhất mà em có thể nắm lấy. Tương lai của anh thì a ko rõ :stuck_out_tongue:.

Về du học, em có thể tìm hiểu về học bổng MEXT. Ngoài ra nếu đã có N2, em có thể qua đây học trường tiếng ngắn hạn để luyện thi vào master (jasso là trường tốt nhất phục vụ cho mục đích đó), khi đó cơ hội vào master sẽ rất cao.
Để vào master ở JP không khó, học bổng cũng rất nhiều (tuy nhiên chủ yếu là sau khi em đã pass vào trường đó, và đã ở JP nên anh nghĩ cơ hội sẽ cao hơn nhiều so với các nước khác.
Còn về làm việc, em có thể tạm thời tìm 1 số công ty outsource làm bàn đạp để qua JP, sau đó nhanh chóng tìm 1 cty product và chuyển sang, anh nghĩ cũng là 1 con đường. (mặc dù con đường này anh ko thích lắm)

Interesting question. Lý do tại sao lại có xu hướng Nhật không xuất phát từ chủ quan phía VN, mà xuất phát từ bên có nhu cầu, hay chính là JP. Nền CNTT của Nhật nhiều năm trước bùng nổ các công ty SI (System integrator), tức là các công ty ko sản xuất software mà chỉ đi … chém gió để lấy hợp đồng, sau đó đem outsource cho bên thứ 3. Các công ty này đẻ ra 1 lượng lớn các shitty dev, tức là chỉ biết chém, ko biết code, làm việc, dẫn đến khan hiếm các engineer thật sự biết làm việc bên này. Khan hiếm dev, cộng với việc nhu cầu về xây dựng hệ thống cao dẫn đến nhu cầu outsource. Giá outsource của china và india ngày càng cao, nên VN đang là 1 lựa chọn thú vị cho các cty JP. Đó chính là chặng đường dẫn đến xu hướng Nhật tiến.
Ngoài ra nói về giá cả, tiền 1 cty JP có thể trả cho nhân công VN cao hơn khá nhiều so với 1 cty KR. (Lương bên KR thấp hơn tương đối so với JP). Nói KR là 1 cty CNTT hàng đầu cũng không đúng, ở KR chỉ có ông lớn Naver và gần đây nổi lên 1 số unicorn như là Kakao, nên so với JP thì anh nghĩ vẫn thua khá xa về tốc độ phát triển của CNTT nói chung, và các công nghệ mới nói riêng. Ngoài ra ở KR anh nghĩ nhu cầu outsource ko cao, thua xa với JP nên nhu cầu tuyển dụng VN cũng thấp.

Chắc là có :stuck_out_tongue:

3 Likes

Ngoài giờ làm, những việc gì khiến anh cảm thấy thư giãn hơn?
Đóng góp cho một dự án mã nguồn mở nào đó, tạo ra một dog robot, hay đơn giản là xem phim? :smile:

Thực sự với sức ép công việc như vậy, điều gì đã khiến anh vượt qua và cân bằng lại cuộc sống?

Ở trên em có thấy anh ghi hiện tại anh làm việc 7h/ngày, đây là thời gian thực tế hay lý thuyết ạ vì em nhớ có đọc trên blog của anh là anh có ở lại cty làm thêm giờ. Ở các cty Nhật nếu mình về sớm hơn những người khác (đặc biệt là sếp) có bị ngại và “ghét” không ạ. Cty anh có nhiều người làm thêm giờ không ạ :smiley:

Thực ra anh chưa bao giờ thấy sức ép công việc :smiley:. Về thư giãn thì cá nhân anh có nhiều cách, đọc sách, gặp bạn bè, code,… tuy nhiên cách hay nhất vẫn là đi karaoke

Công ty trước thì nhiều chứ công ty hiện tại cứ 8h là mọi người về hết rồi. Có lẽ e đọc blog a viết từ khá lâu rồi. Nếu mình về sớm thì anh cũng công nhận là đôi khi có cảm giác là họ ko thích lắm, nhưng nếu năng suất mình cao thì a nghĩ ko vấn đề gì đâu.

1 Like
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?