Hôm nay rảnh giống Đạt nên tạo AMA để mọi người vảo hỏi bất kì thứ gì về career path, lập trình hay Nhật Bản

Vài lời giới thiệu

• Nickname : huydx
  • Github: http://github.com/huydx
  • Cofounder của http://kipalog.com
  • Admin của ruby Việt Nam
  • Admin của scala Việt Nam
  • Đang làm việc ở Tokyo, vị trí là lập trình viên.

Why AMA? Về cơ bản thì mình nghĩ sẽ giúp được nhiều người thông qua việc trả lời câu hỏi, mình chưa thử hình thức này bao giờ nên thử một lần cho biết (cơ mà nếu không có ai vào hỏi thì sẽ rất buồn nên mọi người cứ đặt câu hỏi, mình sẽ cố gắng trả lời trong phạm vi có thể).

AMA sẽ diễn ra cho đến hết tuần này nhé :stuck_out_tongue:

Đây là thông tin quảng cáo của DayNhauHoc

Đăng ký nhận tư vấn về khóa học online luyện thi chứng chỉ JLPT N5 - N4 - N3 tại
:boom: https://goo.gl/oQh8N3 :boom:

Hết quảng cáo

19 Likes

1/ Tiếng Nhật trình độ tối thiếu là bao nhiêu có thể đi Nhật làm việc vậy anh?
2/ Làm việc công ty Nhật ở Nhật với làm việc công ty Nhật ở Việt Nam cái nào lợi hơn? Vì em nghe nói bên Nhật giá cả đắt đỏ nên lương có vẻ cao nhưng thật ra chả bao nhiêu. Điều này liệu người ta nói có đúng không? :?

4 Likes

Sự khác nhau về quá trình tự học của sinh viên Nhật và sinh viên Việt Nam trong lĩnh vực CNTT dưới góc nhìn của anh như thế nào ạ :smiley:

1 Like

To drgnz

1. Theo anh tối thiểu là N2
  2. Có vẻ câu hỏi của em là lợi về mặt tài chính. Tất nhiên nó phụ thuộc vào việc em được lương bao nhiêu, tuy nhiên a nghĩ là số tiền tiết kiệm đc sẽ cao hơn nhiều so với em làm ở VN, cùng 1 vị trí

To Bphvcg

Cái này là case by case, ko thể đánh đồng được. Tuy nhiên trong những người a đã gặp thì người Nhật nói chung là ham học, ham đọc sách hơn người VN. Ham đọc sách dẫn đến kiến thức của họ thường vững và sâu hơn.

7 Likes

anh cho em hỏi dân nhật họ chuộng java hay c# hơn hả anh

1 Like

Trước khi có unity thì rất ít người dùng công nghệ microsoft (C#), tuy nhiên sau khi có unity thì C# đang trở thành một lựa chọn số 1 cho lập trình game bên cạnh C++. Tuy nhiên ngoài game ra thì C# rất ít được sử dụng, java vẫn chiếm ưu thế hơn nhiều :smiley:

3 Likes
  1. Làm bên Nhật nghe nói áp lực lắm phải không anh, theo đánh giá của anh thì như thế nào?
  2. Những điều lớn nhất mà anh học được khi làm việc ở Nhật là gì?

Cảm ơn anh đã chia sẻ với mọi người :grinning:

Nói sơ qua về career và con đường đến với Nhật Bản của anh đi

Với vị trí hiện tại của mình thì anh có lời khuyên thế nào cho sinh viên sắp ra trường ạ?
Chẳng hạn như, cần bổ sung kỹ năng gì ạ?

1 Like

Ngoài N2 , điều kiện về bằng cấp ,chuyên môn là như thế nào anh :smiley:

Em có thắc mắc là java rất nhiều ng học và sử dụng.
Nhưng hệ thống hosting vps bên em chả bao giờ có khách dùng java bao giờ. Chỉ cài linux chạy php or win chạy .net.
Vậy anh cho em hỏi tại sao lại như vậy?
Theo thống kê của Thầy em. Nhật làm java, mỹ âu làm .net. đúng hay sai ạ?

1 Like

ASP.NET cũng từ C# mà anh. Người ta cũng dùng nó để làm web mà

Đúng rồi.! Bởi vì .net với java chức năng để làm một ứng dụng thì gần như nhau, chỉ là về chi phí thì .net mắc hơn.

Cá nhân anh nghĩ thì áp lực hơn so với nhiều nước khác như châu âu, mĩ hay aus. Áp lực ở đây có nghĩa là ng Nhật nhìn chung họ thích ngồi lại làm việc, thích bỏ thời gian cho công việc thay vì nghĩ đến hiệu quả (a cũng ghét cái đức tính này của họ).
Nếu có điều kiện thì làm việc ở 1 cty châu âu hay mĩ hay aus sẽ nhàn hơn nhiều và mức lương cũng rất tốt. Tuy nhiên đổi lại thì cuộc sống ở Nhật lại khá an toàn, an sinh xã hội tốt, dễ xin visa, dễ xin thẻ xanh. Nói chung cái gì cũng có trade off của nó cả :stuck_out_tongue:.
Còn về cái gì học được ở JP là họ tôn trọng cá nhân, tôn trọng sự khác biệt, do đó mà mỗi cá nhân sẽ thoả thích làm gì họ muốn mà ko bị xã hội hay gia đình nhòm ngó.

Sau khi học đại học ở JP 2 năm (exchange), a về làm FPT 1.5 năm. Nhờ 1.5 năm này mà a thấy lý do để mình sẽ không quay lại làm outsource nữa (ít nhất là vị trí làm thuê). Sau đó quay lại JP học master 2 năm, rồi đi làm cho đến bây h là được 3 năm. Nói về thực sự tiếp xúc và làm phần mềm chuyên nghiệp thì là từ sau khi a học master xong, nên có thể nói là khá muộn, thế nên a nghĩ mình đã cố gắng khá nhiều để catch up với những bạn bè xung quanh nói riêng và ngành CNTT nói chung.

Cá nhân bạn sinh viên ở VN rất thiệt thòi khi VN là một nước không tôn trọng cái tôi, và rất nhiều người đi theo cùng 1 con đường khá cứng nhắc. Ngoài ra do cuộc sống ở VN khá dễ dãi (ko có tiền cũng sống tốt) đâm ra con người ta có thói quen lười và ít phấn đấu (mỗi lần về VN a lại cảm nhận rõ cái này). Do đó thay vì lời khuyên về 1 kĩ năng cụ thể thì a nghĩ các em sinh viên nên:

• Trang bị kiến thức nền tảng thật tốt (algorithm, internet protocol, computer paradigm…)
  • Luôn so sánh mình với thế giới, đừng so sánh kiểu với anh manager hay anh PM blah blah làm gì
  • Luôn cố gắng làm cái khó mà ít người có thể làm được (nerd mà :v:)
  • Nếu có điều kiện, đừng bao giờ làm outsource
  • Kiên trì (làm 1 thứ và làm thật lâu, đừng bao giờ bỏ giữa chừng. 100% những người thành công là những người kiên trì. và 100% những người thất bại là do thiếu kiên trì)
  • Chơi với những người giỏi hơn mình (tuy nhiên nên biết cách đặt câu hỏi ko sẽ bị ghét =))) ). Đừng bao h lập nhóm kiểu: tớ mới học lập trình, có ai mới học ko lập nhóm học chung đi, ko bao giờ 2 ông dốt ngồi với nhau lại giỏi hơn cả.

A nghĩ là cần có thực lực thôi, JP qua cái thời cần bằng cấp xa rồi em.

A ko biết mỹ âu làm .net hay ko, nhưng JP làm java khá nhiều. Lý do hosting vps ko có khách hàng dùng java vì dùng java thường cho các hệ thống lớn, ko hệ thống lớn nào lại dùng VPS cả.

8 Likes

Anh ơi em chuộng c++ nếu em chuyên sâu về mặt này thì cơ hội việc làm ở JP cao không anh?

1 Like

Xin chào anh, em là Quân, 1 lập trình viên game, cũng có khá nhiều kinh nghiệm về mảng game! :smiley:
Em muốn hỏi là người VN qua Nhật để startup có thuận lợi ko ạ?
Và vui lòng cho em hỏi những điều kiện cũng như bằng tiếng Nhật cấp độ mấy để có thể định cư bên Nhật ạ?

1 Like

Chào anh, thật hân hạnh vì được cùng tên với anh.

Hiện em đang sống ở Mỹ, muốn tìm việc tại nhật vì em rất thích văn hóa Nhật, đặc biệt là các thể loại anime ở đó. Anh vui lòng cho em hỏi phải chuẩn bị như thế nào để có thể apply được vào các công ty ở Nhật ạ?

5 Likes

Anh có thể cho em biết ngôn ngữ Scala có phổ biến bên Nhật ko ạ, số lượng công việc, cộng đồng có lớn và active hay không. Nếu được anh có thể tóm tắt yêu cầu chung cho một dev Scala bên Nhật được không, và họ có sẵn lòng tuyển dev ở VN sang không. Bên Nhật có trang web tuyển dụng nào như kiểu vietnamwork, itviec nhưng dành cho người nước ngoài không ạ.

1 Like

xin anh giải thích ý nguyên nhân “đừng bao giờ làm outsource”, và so sánh sự trade off của nó với các loại khác?!

Huy cho biết tầm quan trọng của giải thuật đối với lập trình viên?

Hiện nay có nhiều khóa học hướng tới làm web hay mobile app trong vòng 1 tháng bán rất chạy, Huy nghĩ sao về việc này? Ưu điểm và nhược điểm của các khóa học này là gì?

Huy có lời khuyên gì cho lập trình viên về cách học lập trình, kể cả tự học và được học bài bản ở trường đại học?

7 Likes
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?