Hôm nay rảnh, các bạn có câu hỏi gì về cuộc sống và công việc ở Singapore thì hỏi nhé, Đạt trả lời hết

thay đổi được những diều khó khăn thì mới là người phi thường mà bạn ở nước ngoài họ phát triển hết rồi còn ở việt nam thì mình phải gây dựng từ đầu và sẽ thú vị hơn chứ quan trọng hơn lúc về già sẽ có một câu chuyện để kể với cháu cuarm mình à một câu chuyện hấp dẫn đó @TheSky

3 Likes

Hiện có nhiều website tuyển dụng, ở Vn thì em có thể vào Vietnamworks, JobStreet, hoặc một số website tuyển dụng khác. Chủ yếu là mình Google và search nhiều sẽ có thôi.

Anh chưa đi Mỹ nên không biết.

Singapore tiện hơn HCM và HN về giao thông và công việc, môi trường sạch, không khí trong lành hơn.

Tiếng Anh và lập trình cơ bản vững, vững giải thuật,và tất cả những gì cơ bản nhất. Nhắc đi nhắc lại là cơ bản vững chứ không phải là sản phẩm màu mè nhé.

Tiếng Anh, chuyên môn. Không có gì cụ thể khi nói tới công việc cả. Công việc yêu cầu nhiều loại kiến thức khác nhau, nhưng có thể tóm tắt lại là: cơ bản lập trình vững. Đạt làm về network và wifi nên cần phải có kinh nghiệm về 2 mảng này, Đạt có kinh nghiệm nhiều về mảng này.

Đạt không biết.

Chỗ nào mình cảm thấy thích thì mình ở. Không nhất định là người Việt thì phải ở VN.

Anh có đi đâu thì cha mẹ ông bà vẫn ở VN, anh vẫn phải về thăm, vẫn gửi tiền về. Nhiêu đó đóng góp còn hơn lúc anh ở VN.

Đừng bàn về chính trị, off-topic.

7 Likes

@ltd
Ý thức vệ sinh người singapore như thế nào, ví dụ họ có vứt rác bừa bãi ko hay cứ vứt rác bừa bãi như việt nam

1 Like

Ví dụ khi mình đã vững cơ bản rồi thì làm thế nào để chứng minh mình vững rồi anh nhỉ, họ có bài test cho mình chăng ?

1 Like

Bạn ơi, cái này thì Sing là nước nổi tiếng về vấn đề vệ sinh môi trường.
Họ là cực kì nghiêm ngặt rồi.
Đi ngoài đường ở Sing cũng không thấy rác đâu ấy :yum:

1 Like

Bên này không vứt rác bừa bãi. Có hai lý do

1. Họ được giáo dục từ nhỏ
  2. Vứt rác phạt nặng lắm, rất nặng. Nên bên này nếu có thì chỉ lỡ tay thôi. Cứ tưởng tượng vứt rác công cộng bị phạt ít nhất 5tr thì bạn có vứt không :smiley:

Ông người Sin ở chung nhà ổng bảo hôm trước cầm ly cafe uống, đang uống nhận được cuộc điện thoại. Ổng bắt điện thoại nói chuyện xong bỏ quên ly cafe mà đi luôn. Bị người ta hốt lại phạt 5tr :smiley:

Phỏng vấn thì ở đâu cũng giống nhau

4 Likes
>     Bên này không vứt rác bừa bãi. Có hai lý do

>     1) Họ được giáo dục từ nhỏ
>     2) Vứt rác phạt nặng lắm, rất nặng. Nên bên này nếu có thì chỉ lỡ tay thôi. Cứ tưởng tượng vứt rác công cộng bị phạt ít nhất 5tr thì bạn có vứt không :smiley:

>     Ông người Sin ở chung nhà ổng bảo hôm trước cầm ly cafe uống, đang uống nhận được cuộc điện thoại. Ổng bắt điện thoại nói chuyện xong bỏ quên ly cafe mà đi luôn. Bị người ta hốt lại phạt 5tr :smiley:

Vậy nhổ nước bọt với khạc đờm bừa bãi chắc cũng bị phạt nhỉ :smile:

1 Like

Có, cũng cỡ nhiêu đó tiền.

4 Likes

NY thì chi phí sống riêng mình đánh giá là cao. Vấn đề thuê phòng để ở trọ thì khoảng gấp 9-10 lần của VN (đối vs phòng bình dân). Chi phí cho ăn uống bình thường thì ở mỹ vẫn rẻ nếu so với VN. Còn nói về giao thông đi lại thì bạn không phải lo lắng :smiley:

2 Likes

Có một lần mình đi du lịch Singapore. Vào trung tâm thương mại, tự nhiên thấy mọi người quay lại nhìn mình kì kì. Mình cũng k hiểu tại sao, sau đó mới biết là do mình làm rớt cái khăn giấy. May mà mình nhận ra kịp nếu không thì người ta gọi Police tới phạt mình rồi

3 Likes

Vấn đề an ninh bên đó sao. Có trộm cướp giật đầy ngoài đường không nhỉ. :slight_smile:

1 Like

Không hề, cực kỳ an toàn. An toàn thứ 2 thế giới, thua Tokyo

https://www.mfa.gov.sg/content/mfa/overseasmission/geneva/press_statements_speeches/2015/201501/press_20150130.html

6 Likes

Vệ sinh an toàn thực phẩm ở đó có lỏng lẻo như việt nam ko bạn :smiley:

1 Like

A Đạt cho e hỏi a bao nhiu tuổi rồi, A nghĩ như thế nào khi người ta nói càng lớn tuổi càng tư duy kém hơn những người nhỏ tuổi hơn :eyeglasses:

1 Like

anh Đạt học đại học gì thế ạ?

1 Like

Đạt không chắc vì Đạt không nắm rõ quy trình kiểm tra vệ sinh an toàn thực phẩm ở cả 2 nước. Những gì Đạt biết là qua báo chí, facebook, nghe nói lại. Theo Đạt, báo chí hay facebook hay nghe nói lại không thể hiện được sự thật, nó chỉ là một phần của sự thật.

Tuy nhiên, theo đánh giá của trang eiu.com thì Singapore đứng 2 thua Mỹ 0.8 điểm.
VN đứng hạng 65.

Đạt 28 tuổi. “Người ta” là ai? “Người ta” định nghĩa “tư duy” là gì?

Đạt không hiểu rõ câu hỏi, nhưng Đạt xin phát biểu như sau.

1. Lớn tuổi học chậm hơn: Đúng, khi càng lớn thì khả năng tiếp thu càng chậm.
  2. Lớn tuổi tư duy tốt hơn: Vì họ đã có nhiều năm học và có nhiều kiến thức để có thể tư duy tốt hơn. Tức là có thể suy nghĩ và đưa ra cách giải quyết một vấn đề đúng đắn hơn.

Định nghĩa “Tư Duy” mà Đạt sử dụng ở đây là

Tư duy là phạm trù triết học dùng để chỉ những hoạt động của tinh thần, đem những cảm giác của người ta sửa đổi và cải tạo thế giới thông qua hoạt động vật chất, làm cho người ta có nhận thức đúng đắn về sự vật và ứng xử tích cực với nó. – Nguồn wiki

Ví dụ 1:

Có nhà khoa học trẻ tuổi, nhưng Đạt chưa thấy, hoặc chưa biết, nhà khoa học nào đưa ra những phát kiến có ảnh hưởng lớn khi họ còn trẻ cả.

Ví dụ 2:

Đạt không thể đưa ra câu trả lời đầy đủ dẫn chứng như câu trả lời này, với tư duy của 5 năm trước.

Đạt học ĐH KHTN TPHCM

5 Likes

Muốn qua đó làm thì cần phải / nên chuẩn bị chứng chỉ english gì không anh ? @ltd

2 Likes

Không cần chứng chỉ gì cả. Chỉ cần nghe nói đọc viết tốt là được :wink:

4 Likes

Không cần đâu. Chỉ cần bạn nói tiếng anh mà người TQ hiểu là ok òi :laughing::laughing:

2 Likes

@ltd vậy a trước lúc sang đạt toeic khoảng khoảng bao nhiêu rồi ? Để e biết đường có mục tiêu phấn đấu ạ :slight_smile:

1 Like
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?