Hỏi về trung tâm dạy lập trình tốt ở Hà Nội

Em chào anh chị ạ. Em là tay ngang chuyển nghề sang học lập trình. Hiện tại em đang cần tìm 1 khóa học căn bản về CNTT ạ.

• Về khả năng:
    • em ổn mấy môn về tư duy ( toán, xác suất thống kê,…)
    • ngoại ngữ: tiếng Anh mức độ đọc hiểu tài liệu ổn, tiếng Nhật ổn.
  • Mục tiêu tìm khóa học: có hiểu biết căn bản về nghề lập trình, có hướng đi tiếp theo, hiểu biết cơ bản về 1 ngôn ngữ lập trình để có thể xin việc ( trong quá trình làm việc em sẽ tự học thêm lên).
  • Mục tiêu nghề nghiệp: kỹ sư cầu nối.
  • Định hướng bản thân: theo lập trình webapp.
  • Thời gian mong muốn cho 1 khóa học: 3-5 tháng. Ngoài ra em có thể học full ngày tập trung trong 4- 5 tháng nếu có trung tâm phù hợp.
  • Kinh tế cho 1 khóa học căn bản: tối đa em có thể chi 10 triệu.

Hiện tại em đang tải giáo trình các trường ĐH về tự học, nhưng em nghĩ cần học tối thiểu 1 khóa ở trung tâm để nhanh hơn.
Rất mong được các anh chị tư vấn ạ.
Em cám ơn ạ.

1 Like

Bạn muốn học web thì học Udemy là nhanh nhất, vì tiếng Anh bạn không nói là có nghe được hay không thì khi học nhớ xem phụ đề. Học của bác sĩ Angela Yu, cô ấy là bác sĩ nhưng dạy lập trình rất tốt, được đánh giá tới 4,7 sao.

Bác sĩ này chỉ dẫn rất chi tiết từng bước một. Chi phí 10 triệu là dư dùng nhé: https://www.udemy.com/course/the-complete-web-development-bootcamp/

3 Likes

mục tiêu này có thể chia thành 3 giai đoạn

1. hiểu biết cơ bản về lập trình
  2. quyết định hướng đi
  3. đi

mục tiêu (1) và (2) bạn có thể tự tìm hiểu trên google, các khóa học miễn phí, hoặc bài blog hay đại loại là nguồn học miễn phí đều có thể đáp ứng. Hoặc các khóa học online giá rẻ từ vài US$ đến vài chục US$
ít nhất bạn nên thử tự học tầm 2 tuần để khỏi phải mất tiền khi cảm thấy không hơp cũng không phải mất tiền, hoặc có hợp thì cũng sẽ biết bạn muốn học gì mà lựa chọn cho phù hợp

(3) để có thể xin việc thì có 2 yếu tố, kiến thức và thái độ, về kiến thức thì có thể không cần phải quá cao siêu gì đâu, mấy đưa sinh viên ra trường cũng ngáo ngơ ấy mà, vậy nên “thái độ” mới thật sự quan trọng
một số công ty tuyển thực tập thì chỉ cần thấy ứng viên có tinh thần học hỏi là nhận, chả cần phải biết làm gì cả (ý là không cần phải làm được cái web react hoàn chỉnh hay đại loại là vậy, chớ không phải kiến thức là con số 0)
dù sao thì học giỏi hay dở thì cũng không chênh lệch nhau lắm, qua tầm 1 năm là sẽ không thấy khác gì nhau

Như vậy, bạn nên bỏ ra một ít thời gian để tự mà tìm hiểu xem mình cần gì, muốn gì, nên làm gì, phải làm gì

2 cái này là mâu thuẫn với nhau rồi.

Mới đi làm, 8 tiếng 1 ngày cũng là cái gì đó cực kì nhức đầu và buồn ngủ. Nói 1 câu hơi phũ nhưng mình chẳng bao giờ tin vào chất lượng của chỗ nào bảo dạy 1 ngày trên 6 tiếng đâu (ít nhất là chất lượng tương xứng với thời gian học). Câu dục tốc bất đạt không phải là câu chém gió đâu

Lên mạng “tìm/nhờ tư vấn trung tâm lập trình” thông thường là

1. bàn ra, khuyên tự học (hoặc ít nhất là tự học thời gian đầu như trên)
  2. giới thiệu trung tâm (nghe có vẻ như đúng mục đích) nhưng một phần (nhiều hay ít thì hên xui) trong đó là sale của mấy trung tâm

lên mạng đánh giá xấu về trung tâm hay tổ chức nào đó nói chung thì chắc cũng ít ai làm lắm, kể cả dùng account clone để không ai biết mình là ai để làm cũng lười, vì chả được lợi lộc gì, có khi lại còn vướng vào tranh luận, nên người ta cũng ngả về 1 luôn

8 Likes

Em cám ơn lời khuyên của anh/ chị nhiều ạ. Rất hữu ích với em ạ.

Em cám ơn lời khuyên của anh/ chị ạ!

83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?