Hỏi về kinh nghiệm phỏng vấn Fresher Java ở KMS

Em là Sinh Viên chuẩn bị ra trường… Em tính nộp CV làm Fresher Java tại KMS. Theo em tìm hiểu thì ở KMS có 3 vòng phỏng vấn là: Phone Test,Online English Test,Technical Test… Vậy mấy anh chị có kinh nghiệm phỏng vấn ở KMS cho em hỏi lả cả 3 vòng nó hỏi về cái gì… các câu hỏi ra sao và em cần chuẩn bị gì để làm các bài Test ạ…Em sợ nhất là phẩn Technical vì nghe nói là có code nữa . Em xin cám ơn ạ

1 Like

Mọi người giúp em với :(:frowning:

Phỏng vấn Fresher Java ở KMS khá dễ nha bạn, có 2 đề chọn 1 trong 2. Tuy nhiên phải code trên Notepad và ko có IDE, được phép lên mạng search syntax. Làm xong thì sẽ có 2 người phỏng vấn bạn là: 1 Technical sẽ hỏi về bài làm của bạnvà 1 HR quan sát behaviour.
Đề 1: Hiện thực một cấu trúc dữ liệu(CTDL) có method insert số nguyên vô và method trả về TẤT CẢ các CẶP số nguyên hiện có trong CTDL sao cho tổng của chúng bằng 1 số n cho trước.
Cái đề này cũng ko rõ ràng vì các số nguyên hiện có trong CTDL có thể bị duplicate nên mình có cover trường hợp đó, nhưng khi vô bị hỏi thì họ lại bảo là ko có bị duplicate, mình nghĩ sâu xa quá ?!

Đề 2: Cho trước 1 List < String > viết 1 hàm nhận param là (String a, String b) trả về khoảng cách a,b trong list. Nếu a,b bị duplicate trong list thì trả về khoảng cách bé nhất; a hoặc b không tồn tại thì trả về -1
Ví dụ: list = [“cat”, “dog”, “bird”, “fish”, “cat”,“duck”,“chicken”,“dog”]
dist(“dog”,“duck”) -> 2 // dog sau gần duck hơn dog đầu
dist(“cat”,“frog”) -> -1

2 Likes

:fearful: Hix sao mình đọc không hiểu cái đề gì hết ai giúp mình với. Vậy là mình làm Test technical xong là qua phỏng vấn tiếp luôn à :(… Các câu hỏi phỏng vấn ở vòng Interview chỉ hỏi về phần Test mình làm thôi hả bạn

Cái này là đề của backend .Net hoặc Java nha bạn. Front end thì hình như m nghe nói cho làm cái giao diện bé bé 3 file html css js rồi nộp thôi.
Cho bạn ví dụ cái đề 1:
Giả sử nó thêm vô cái CTDL theo thu tu 3,5,2,4,1,6 (nó sẽ gọi hàm add có trong CTDL đó 6 lần để thêm 6 số)
add(3) -> [3]
add(5) -> [3,5]

add(6) -> [3,5,2,4,1,6]
count(8) -> [[3,5],[2,6]]. Tức là ở đây có 2 cặp số có tổng bằng 8.
add(7) -> [3,5,2,4,1,6,7]
count(8) -> [[3,5],[2,6],[1,7]]. Có thêm 1 cặp nữa tổng bằng 8 luôn.
Đề bài của KMS cho nó ko rõ ràng ở chỗ là các số add vô CTDL nó có bị duplicate hay ko? Giả sử như trong CTDL nó là [1,3,2,4,1,2,3] thì count(4) bạn sẽ có 2 cặp [1,3] và 1 cặp [2,2]. Tuy nhiên mấy ng trong đó họ lại bảo mình suy nghĩ sâu xa ( thực chất câu này Gôgle đã cho phỏng vấn và họ có cho đkien đề bài rõ ràng. Vậy mà KMS nó clone lại còn bắt bẻ bạn ạ) :smiley:

Làm xong thì ngồi chờ xíu để họ đọc bài của bạn. Xong sẽ đc gọi lên và có 2 ng ( thực chất là 1 ng Tech và 1 HR). Ông tech sẽ hỏi bạn bài làm, rồi hỏi về assignment hay luận văn bạn làm trong trường học. Có biết framework này nọ ko? Ông HR thì hỏi bạn có mong muốn gì về benefit, có hay tham gia hoạt động xh với nó sẽ hỏi bạn xử lý ntn trong một số tình huống ứng xử (có thể tình huống nhạy cảm).

Nói chung làm tốt bài test với lên chém gió là pass. Đậu dễ hơn rớt =))

1 Like

Bạn ơi cho mình hỏi là bạn phỏng vấn fresher đợt tháng mấy vậy … Mấy người mình quen pv bên KMS rớt hết rồi :frowning: Làm mình cũng nhục chí ko dám apply

Đợt gần nhất năm nay đó bạn. Mình thấy đề rất dễ mà bạn ko làm đc thì nên xem lại chứ đi pv chỗ khác nếu ko test thì cũng sẽ bị hỏi kiến thức đủ thứ môn đó (hỏi khó chứ đừng đùa).
Lên bạn chỉ bị hỏi về bài làm của bạn và 1 số assignment từng làm trong trường. Bạn thấy dễ hơn rất nhiều đúng ko?

2 Likes

Bác ơi, bác có biết đề front-end không ạ. Chia sẻ cho em với… Mà trong lúc phỏng vấn là communication English đúng không ạ

chào anh,nếu rớt phần cấu trúc dữ liệu có đc phỏng vấn technical ko vậy anh,em xin cám ơn

@@ Fresher kms yêu cầu 1 tuần phải làm 5 ngày lận à. có ai làm parttime hông. Mình 1 tuần đi làm được 4 ngày củng ko chịu hmm. đòi cho intern

83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?