Hỏi linh tinh về việc tự học

Không biết có ai giống mình không nhỉ? Lúc học lập trình thì lúc đầu hơi ngáo, còn khi tập trung thì hiểu rõ vấn đề nhưng một tí lại bị sao nhãng, ngày mai lại quên, nhưng lôi ra đọc lại thì lại hiểu, rồi lại quên tiếp, ai khắc phục được giúp mình không :))~ hzzz

1 Like

Làm nhiều thì quen tay.

1 Like

Nói phét!
Để học hiệu quả thì phải vào một nơi yên tĩnh, tắt điện thoại, chỉ có mình với cuốn sách/ cái bảng và cái máy tính thôi, trên máy tính cũng chỉ mở ứng dụng để lập trình thôi, không mở thêm bất cứ ứng dụng nào. Làm bài tập cho nhiều vào. sau khi học được một số bài thì phải làm Quiz để củng cố kiến thức.

2 Likes

Thế là không ổn rồi. Chả có ai hiểu rõ rồi lại quên cả.
Vừa nãy ngó lại câu hỏi về tìm lỗi python trong Learn Python the Hard Way, mình cảm thấy dường như bạn không hề toàn tâm toàn ý học lập trình.

Trời ạ, bài tập này là tìm lỗi, tại sao bạn lại phó thác việc học của mình cho người khác chứ!
Nếu như bạn không thích học, mà việc học này cũng là không bắt buộc với bạn thì bỏ đi. Nếu như bạn thích/phải học thì hãy học cho tử tế. Ít nhất là thái độ học cũng phải tử tế.[quote=“Tu_Ong, post:1, topic:48011”]
Lúc học lập trình thì lúc đầu hơi ngáo
[/quote]

Tại sao lại ngáo? Ngáo như thế nào? Nếu học mà vẫn ôm tâm lí bất cần thì không ổn đâu bạn ạ. Mình khá chắc là trong đầu bạn vẫn tồn tại một suy nghĩ nào đấy đánh lừa bạn rằng bạn vẫn hiểu bài, kiểu như “học cho xong”, “học cho qua”, “học để tán gái”,… nên bạn mới rơi vào tình trạng tưởng hiểu mà thực chất là chẳng hiểu cái [spoiler]mẹ (sr vì đang bực)[/spoiler] gì cả.
Vấn đề của bạn chỉ là ở thái độ thôi. Bao giờ bạn tỉnh lại thì học tiếp.

3 Likes

ạc, ông hiểu nhầm rồi, link mình post lên là cái đề chứ không phải bài làm của mình đâu, mà cũng cảm ơn vì bình luận của ông tạo động lực cho tôi rồi, lúc đầu đọc vào tức lắm thế là phải ngồi code, giờ bình tĩnh mới rep ^^

Mình không hiểu từ “ngáo” của bạn là gì? Bài giảng khó hiểu hay có thắc mắc trong quá trình học?

Bạn bị “ảo tưởng” về độ học hiểu của mình. Không có chuyện bạn “hiểu” bài nhưng được một chút thì bị sao nhãng cả. Giống như bạn cố “học vẹt” rồi cho rằng bạn “hiểu bài” vậy

Muốn nhớ đến 100 năm sau? LUYỆN TẬP ĐI BẠN!

Như phần phân tích về độ hiểu bài của bạn ở trên

Good game :laughing:

Muốn khắc phục thì phải luyện tập thật nhiều, lên mạng kiếm bài, nếu bạn sợ quên code này viết gì thì làm ơn ghi comment bên cạnh code đó # nội dung comment
Không chỉ tìm bài trên mạng, bạn có thể tự nghĩ ra tool, game để tự động não suy nghĩ các chức năng của phần mềm, tổ chức các chức năng đó thành hàm (def) . Thêm các class nếu có. Sử dụng tất cả các kiến thức đã học để làm. Như thế mới hiểu bài
Mình hiểu các bạn mới tiếp xúc với một ngôn ngữ mới rất muốn học hiểu nhanh, nhưng học lập trình không dễ là code xong chạy. Lỗi syntax là nhẹ nhàng đấy. Đến khi gặp lỗi logic như duyệt quá phần tử trong mảng, lỗi khi chạy chương trình do không try - catch, lỗi truy cập vào biến không khai báo, ra kết quả không mong muốn,… thì rất có thể bạn mất cả ngày để fix cũng chưa hết 1 / 2 số lỗi đâu. Nên bạn cứ bình tĩnh mà học. Học chậm nhưng chắc là cách để bạn học hiểu quả

1 Like

Em thấy chuyện này rất rất là bình thường. Ai mới học cũng như thế cả :smiley: đó là chuyện ai cũng trả qua cả. Sau khi qua được giai đoạn này thì mới bắt đầu học vô :smile: . Giai đoạn này cần tiếp tục cố gắng nếu qua được sẽ thành chín trừ 8 quá.
Good luck man.

1. Gõ từng dòng code thì khó mà quên đc, copy code thì nhanh quên.
  2. Ko nên lôi lại cái cũ ra đọc, mà hãy google để hỏi . --> Vừa luyện đc kỹ năng google, vừa có cái nhìn đa chiều về vấn đề -> nhớ lâu.
2 Likes

@Tu_Ong: Mình xin trân trọng cmt lại topic này cho mới để bạn có thể đọc được. Tag luôn cho nóng nhé.

Mình sẽ phân tích rõ bạn hiện tại:

• Kiến thức của bạn chưa chắc, nếu nói trắng ra là chưa đi đến đâu cả. Bạn tự lội lại các cmt ở bài này, bạn cmt def là hàm và cái xâu bên cạnh def là biến toàn cục của hàm def thì mình cũng thua luôn. Mình khuyên chân thành là bạn học lại từ đầu Python. Nếu vì một tí tự ái mà mặc kệ lỗi sai của mình và cứ tiếp tục học bài mới thì kiến thức của bạn chẳng khác gì xây toà nhà cao ngất mà chẳng có móng. Hậu quả ư? Cái đó chắc bạn cũng nghĩ được ha…
  • Kỹ năng google của bạn còn kém, cái đó tạm thời có thể bỏ qua (vì bạn là newbie? lí do này hơi … nhưng mình tạm chấp nhận), nhưng cái thái độ của bạn mình không thể chấp nhận được (link này). Mình không biết bạn đọc qua bao nhiêu topic trên DNH rồi, và mình cũng không biết là bạn đọc bao nhiêu topic về thái độ của newbie khi hỏi trên DNH, và ở đây không tán thành việc spoon-feed, nghĩa là cứ có câu hỏi là oạch ngay ra câu trả lời đến tận chân răng. Nếu bạn tìm được câu trả lời của anh Đạt thì việc gì bạn phải lập 1 câu hỏi y sì đúc rồi lên trách móc người hỏi tại sao không trả lời bạn được như anh Đạt. Chính người trả lời bạn còn đang muốn hỏi bạn tại sao bạn không chịu tìm trong DNH mà đặt câu hỏi ấy.
  • Vô trách nhiệm với chính bản thân mình: thái độ học tập: nay học, mai quên, kia đọc, sau quên,… Chịu khó thử bỏ ra 1 ngày để nghĩ về bản thân mình.
  • Thắc mắc: không biết bạn đọc hết lời khuyên của mọi người từ hôm qua chưa.

Tóm lại là mình cũng không mong là bạn đọc cmt này của mình với một thái độ dễ chịu. Mình cũng chuẩn bị tinh thần là sẽ có cuộc tranh cãi nảy lửa như hôm qua, nhưng mình thực lòng mong muốn tốt cho bạn thôi. Nếu bạn ngộ ra được thì bạn cứ skip cmt này. Mình sẽ rất vui nếu như có thêm 1 newbie ngộ ra đạo lí.

1 Like

Xin lỗi bạn khi mình phải lôi thêm một topic đầy drama của bạn lên đây

Bạn muốn câu trả lời chi tiết giống anh Đạt thì trước khi đăng topic bạn phải search trước chứ???

Bạn chỉ cần dành ra 5 phút để tìm thấy topic phù hợp với vấn đề của mình trên daynhauhoc. Cái đó giúp bạn tiết kiệm thời gian hơn so với việc chờ người khác trả lời. “chủ động” luôn luôn có lợi hơn “thụ động”

Lí do mọi người chỉ up đường link hay vài ba câu giải thích đơn giản là vì

Bạn nên đọc topic này [Thảo luận] Trả lời câu hỏi như thế nào để giảm việc “hỏi ngu” của newbie Mong anh @ltd có thể pin topic đó lên để các bạn newbie vào đọc để hiểu những tâm tư của các bạn đã có nhiều kinh nghiệm hơn muốn truyền đạt lại kiến thức của mình cho các bạn newbie

Một trong những topic trút bỏ sự “khó chịu” bấy lâu nay của các “bậc tiền bối” (mình không biết nên dùng từ gì cho hợp cả :smile: ) đối với thái độ của các bạn newbie trong việc đặt câu hỏi và phản hồi trong topic.

1 Like

Ngoam…ngoam…

Riêng e thấy thế này. Có thể bạn ấy không cố tình như thế cộng với việc đang gặp vấn đề nên có thể không chau chuốt lời nói làm mọi người cảm thấy khá là bực mình. Đôi lúc việc chat trên các forum, social network một số người thường làm người khác cảm thấy không được tôn trọng một phần có thể họ không có kinh nghiệm chat chứ không hẳn người ta không tôn trọng.
Output: Nên thông cảm, dù thế nào cũng nên thông cảm. Mà 2 lần rồi, mong không có lần 3 thôi.
Còn việc hỏi xong rồi trích link a Đạt thì e nghĩ chắc hỏi xong rồi mới thấy thanh search :smile:

Tưởng Drama Nhật, ai dè Drama Đài Loan :laughing:
Có thể thông cảm 1 lần, 2 lần, nhưng “Bất quá tam” . Dù trao đổi ngoài đời hay trên mạng ảo thì tôn trọng ý kiến người khác, tự tìm hiểu, biết cách đặt câu hỏi là những thứ rất quan trọng. Vì nó có thể trở thành thói quen không tốt. Không phải là dạy đời ai, nhưng những câu nói khó nghe và mất tự chủ là thứ gây tổn hại cho cả 2 bên

Nút search nó có biết trốn tìm đâu bạn :laughing:

1 Like

Như e cũng đã

Bạn ấy cũng là mem mới, thôi cũng 2 lần, coi như mong bạn ấy rút kinh nghiệm.
Còn về phía e thì

Ngồi lì đó ăn bắp rang xem phim không tốt đâu :laughing:

1 Like

Cứ bơ + flag, hỏi vặn vài lần là sợ ko dám hỏi nữa ngay. Việc gì phải type nhiều để mong muốn bạn chủ thớt thay đổi.

2 Likes

@Dao_An: Có vẻ như mỗi khi thấy cmt mong-muốn-bạn-chủ-thớt-thay-đổi thì bạn thớt lặn mất tăm :v Mà bạn thớt này cứ hỏi vặn là ra cái gì đó xoắn xoắn như kiểu def là hàm và thứ bên cạnh def là biến toàn cục chẳng hạn…
Chắc bơ bạn này đi là lành nhất. Đỡ tốn calo ngồi type.

2 Likes

Ma cũ bắt nạt ma mới. @_@!

Vấn đề là ở đây ta không có ma, mà ở đây ta có newbie.
Không phải là bắt nạt, mà là mệt mỏi với newbie :frowning:

2 Likes

tôi cũng đang tự học đây, nhưng mà tôi ko giống bạn lắm, không có vụ học trước quên sau, các câu lệnh cú pháp tôi đều nắm rõ, chỉ có điều là tôi hơi kém phần làm bài tập nhất là mấy bài tập khó :joy: :joy:

mình tải code block về rồi cài đặt thì nó hiện lên dòng đỏ đỏ ở dưới là bị sao vậy, nhờ mọi người giải đáp giúp

83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?