Sửa code của bài test về python

Hiện có một tab code test python, đây là link: https://learnpythonthehardway.org/book/exercise26.txt
Theo tác giả là mình phải copy về và tìm lỗi sai, và theo như vậy tới dòng thứ 89 thì sai lỗi gì đó mà mình không biết fix, ai đó giúp mình với, cảm ơn trước nhé ^^.
Cụ thể là đây:
À mà hỏi thêm, khi mà debug xong thì nó tự xuất hiện thêm một file giống file đã debug ra shell mà trong đó loạn chữ(giống kiểu unicode bị lỗi hiễn thị vậy) nghĩa là sao nhỉ?

Hẳn là gõ sai chính tả bạn ạ, hàm print của người ta mà dám vứt chữ t đi >.<
Lần sau up cả code + lỗi nhé.
Bạn phải cho mọi người thấy file debug ra shell chứ @@

1 Like

à, có sửa rồi chính tả rồi, chắc sai cách lập luận logic nào đó, kiểu này chắc nhờ người khác sửa hoàn toàn cả code mới được chứ lẻ tẻ thì không được rồi, dù sao cũng cảm ơn bạn đã đóng góp :))~

Sao bạn không up code lên luôn chứ --
Bài này rất nhiều lỗi, bạn từ từ tự tìm, nếu lỗi mà còn đi nhờ sửa thì làm sao khá lên được --

1 Like

Bài này bắt bạn fix cú pháp, bạn phải kiểm tra tên phương thức (def) xem người ta gọi đúng không, kiểm tra cú pháp của python
Bạn cứ fix theo độ hiểu code của bạn, có lỗi thì up message lỗi + đoạn code bị lỗi lên đây để mọi người hướng dẫn cho bạn
Gợi ý cho bạn: Nếu bạn mở file py bằng Sublime Text hay các editor hỗ trợ highlight syntax thì lỗi cú pháp nó “show” hết cho bạn xem. Dựa vào đó để fix

1 Like

làm theo bác thì em fix xong từ dòng một tới dòng thứ 89 rồi, nhưng dòng 89 fix hoài mà không đúng nên đăng lên đây nhờ mọi người sửa giúp, bác có thể bấm vào link và xem hàm giúp em với @@

Bạn đọc lại danh sách các hàm.

1 Like

thì mình fix xong từ dòng 1 tới 89 rồi, nhưng dòng 89 fix hoài debug không chạy được nên nhờ mọi người giúp, chứ up cả đoạn sợ mấy bạn thầy dài nhác thôi @@, có kèm theo link bác có thể xem giúp mình được không.

hàm không sai nhưng in ra không được, đang vướng chỗ đó @@

Mình xem rồi mình mới cmt như thế. Không phải là hàm không sai đâu, sai rành rành đấy :expressionless:

1 Like

à, link đó là link “đề” bài tập của ông thầy giao cho, bắt mình sửa lại cho đúng tức là mình có sửa trong shell rồi @@

hình như bạn không hiểu mình nói gì, bởi bây giờ mình cũng chưa hiểu bạn định nói gì :expressionless:

1 Like

Thế này, cái link mà mình đưa ra, là một bài toàn lỗi sai, có thể gọi đó là một cái đề đi, copy nó vào một cái trình soạn thảo văn bản thì tổng cộng là 93 dòng giống nguyên tác, mình đăng cái lỗi ở dòng thứ 89 lên để mọi người fix giùm vì mình sửa hoài không được, như bạn nói thì python sẽ debug cho mình tới dòng sai, mà dòng sai chính là dòng thứ 89 là dòng mình up ảnh lên đây, vậy có nghĩa là từ dòng 1 tới dòng 88 là mình sửa xong hết rồi, bên topic bên kia ông hiểu nhầm thì phải ~.~

ừ thì thế, thì bạn phải up code của bạn sửa đến dòng 89 rồi chứ :expressionless:
Hận :v
Mục đích là mình muốn khui code của bạn chứ code đề thì ngàn năm nó vẫn thế thôi :expressionless:

1 Like

Thế sau khi bạn sửa dòng 89 (up code dòng 89 mà bạn đã sửa lên đây) Sau đó chạy file bạn đã sửa thì shell báo lỗi gì (bạn up code lỗi của shell lên đây luôn) Để mọi người biết đường mà gợi ý cho bạn

1 Like

Đấy, up thế này có phải nhanh không :expressionless: Bạn làm mình tốn calo quá :’(
Không có hàm print_sort_sentence, phải chăng là print sort_sentence?

1 Like

no bro, tên biến python không được phép có khoản trống mà? :kissing:

Bạn thật sự là không hiểu một cái gì à???
print sort_sentence là hàm in ra mà, nó in cái kết quả của hàm sort_sentence

1 Like

sai rồi ông, đấy không phải là hàm ~.~, nếu như ông là sai luôn cái hàm trên luôn, sao mà in hàm được nếu không import???

83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?