Hỏi đáp về Linux và mạng máy tính

Em xin chào mọi người, Chuyện là e có đăng ký fresher của 1 công ty nọ! Trong thông báo có yêu cầu basic về linus và mạng máy tính! Em cũng đã từng dùng ubuntu và học qua mạng máy tính trên truognw Đại học. Nhưng em vẫn cảm thấy mơ hồ về các câu hỏi hay là kiến thức mà ngta phỏng vấn. Mọi người ai có thể cho em biết hệ thống kiến thức hay cái j đó đại loại vậy của 2 vấn đề này ko ạ? E xin cảm ơn!

1 Like

Họ sẽ hỏi các kiến thức cơ bản về linux & mạng máy tính thôi cậu.
Ví dụ:

• Một số lệnh cơ bản của linux.
  • Các kiến thức cơ bản về network mà cậu học ở trường. Cậu nên đọc lại textbook môn network để recall lại.
    Ví dụ, họ có thể hỏi cậu về mô hình OSI, giao thức tcp/udp, giao thức http, etc.

Phỏng vấn fresher sẽ không khó khăn lắm đâu, nên đừng lo lắng quá nhé!

5 Likes

Anh ơi cho em hỏi lúc phỏng vấn người ta thích ứng viên trả lời vấn đề theo kiểu hàn lâm, học thuật, các diễn đạt giống như docs của nhà phát hành hay thích ứng viên trả lời theo kiểu diễn đạt theo cách hiểu của chính mình, các hành văn giống như mấy bác hay viết blog ý, chèn thêm những ví dụ demo cho sinh động?

3 Likes

Hi @Be0

Quan điểm cá nhân tớ thì tớ thích các câu trả lời theo ý hiểu bản thân.
Nếu câu trả lời theo ý hiểu đó chính xác, đơn giản, dễ hiểu, khả năng rất cao người trả lời có kiến thức chuyên môn rất chắc, cùng với khả năng diễn đạt và logic rất ổn. Ngoài ra, tớ cũng kỳ vọng họ trả lời nghiêm túc (nhiều bài blog giải thích tương đối casual mà :smile:).
Nếu câu trả lời hàn lâm rất giống sgk/machine, khả năng cao tớ sẽ hỏi người kia giải thích sâu thêm những từ ngữ mà người đó dùng, để chắc chắn tớ không tuyển một con vẹt :smile:

Quan điểm trên không đại diện cho tất cả các nhà tuyển dụng đâu nhé cậu :smile: Cơ mà, nếu cậu bị trượt vì cậu không giải thích theo kiểu SGK, cậu nên cân nhắc đó là điều may mắn, vì cậu chắc chắn không phải làm việc cùng một bầy vẹt :smile:

Hope it helps!

4 Likes

Em cảm ơn bác ạ! :point_right: :point_left:

à bác ơi một số câu lệnh cơ bản của linus có tính như kiểu sudo apt j j đó trong ubuntu ko ạ ?

Chán thế nhỉ? Học IT ra chuẩn bị đi xin việc mà hỏi mấy cái câu dân ngoại đạo cũng biết nên tìm kiếm, tìm hiểu Linux như thế nào.

Vậy để Mị nói cho nghe :smiley:
Nói đến Linux, người ta thường tham khảo cái gọi là LPIC như chuẩn kiến thức, đọc cái này đi bợm.

3 Likes

Linus là…

Linux là…

Mới đầu nhìn bạn cứ gõ linus hoài mình cứ nghĩ là công ty đó hỏi về tiểu sử của Linus Torvalds chứ không hỏi kiến thức về Linux đâu :kissing:

3 Likes

:sweat_smile:
Lệnh đó tớ nghĩ không được hỏi đâu. Tớ cũng hi vọng cậu dùng terminal nhiều hơn thế :sweat_smile:
Cậu nên tham khảo link do @superthin đề cập ở trên, họ sẽ hỏi mấy câu như vậy đó (link đó có cả 1 số kiến thức intermediate nữa).

4 Likes

sheeeeeeesh cảm ơn mọi người! :point_right: :point_left:

EDIT (@library): Cậu nhớ viết tiếng Việt có dấu nhé! :smile:

:poop: sr mình nhầm mất

Mình tham khảo nhiều nguồn nên hơi mông lung :haircut_man:

83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?