Hỏi cách trỏ 1 địa chỉ ip ảo về local host để kết nối với oracle

Chào các ace. Em có con oracle cài trên local. Nhưng h e muốn khi kết nối thì ko phải dùng địa chỉ 127.0.0.1 mà dùng địa chỉ khác ví dụ 192.168.1.252 để kết nối vào chính con oracle này. E đã thử dùng host hoặc lệnh
route ADD 192.168.1.252 MASK 255.255.255.255 127.0.0.1 nhưng không được. Ai có cách gì ko ạ?

Nếu mình không hiểu nhầm câu hỏi thì bạn thử gọi

arp -a

xem. Local address ở ngay dòng đầu tiên.

Hoặc bạn xem link sau:

1 Like

cám ơn bạn nhưng cái này ko phải bạn ạ. ý mình là truy cập trên chính máy tính của mình cơ chứ ko phải từ 1 máy bên ngoài internet.

Bạn lấy được IP thì bạn gõ thẳng IP vào address bar vẫn truy cập được mà :thinking:

2 Likes

nghĩa là ví dụ link connect của mình là jdbc:oracle:thin:@localhost:1521:orcl nhưng giờ mình muốn dùng link jdbc:oracle:thin:@192.168.1.252:1521:orcl cũng truy cập được đó bạn

à mình hiểu ý bạn rồi. nhưng làm theo cách của bạn thì phải truy cập vào modem mạng đựoc với lại ip sẽ là public ip mạng nhà mình

Lý do làm thế là để làm gi???
Nếu chỉ đơn giản là đổi cái string connect. Thì vào hosts file, add thêm cho cái 127.0.0.1 cái host name nữa ngoài cái localhost là được.
Eg:
127.0.0.1 localhost db.oracle

1 Like

mình thử cách này rồi mà ko được mới khó hiểu

Bạn đã kiểm tra Oracle DB service đang listen trên interface nào? Nếu nó chỉ được cấp phép để listen trên loopback interface thì sao bạn có thể truy cập bằng interface khác được?

1 Like

Cái này có vẻ đúng rồi ạ. vì e tạo 1 cái loopback interface ảo với ip kia thì ping đc rồi mà kết nối thì nó báo no listen.

83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?