Hỏi cách giải thích ER Model

Chào anh chị, trong lúc tìm hiểu về cách đọc ER Model thì em có thấy một bài viết ở Stackoverflow cùng thắc mắc giống em. Em đã đọc cách giải thích trong phần Answer nhưng chưa thực sử hiểu lắm.

Đầu tiên là hình này:

Và cách giải thích là: 1.**That is, each student must have exactly one advisor.** The limit 0..∗ on the line between advisor and instructor indicates that **an instructor can have zero or more students.**
Thường thì lúc em đọc cái ER Model thì em cũng giải thích giống với cách như trên.
Cách em đọc như sau:

• 0…* ở bên cạnh giáo sư vì vậy em sẽ đọc là mỗi giáo sư sẽ cố vấn cho 0 hoặc nhiều sinh viên
  • 1…1 ở bên cạnh sinh viên vì vậy em sẽ đọc là mỗi sinh viên được cố vấn bởi 1 và chỉ 1 giáo sư.

Bây giờ sang hình thứ 2:

Cách em đọc như sau:

• 0…1 ở bên cạnh nhân viên vì vậy em sẽ đọc là mỗi nhân viên sẽ giám sát 0 hoặc 1 Bất động sản cho thuê.
  • 0…* ở bên cạnh bất động sản cho thuê vì vậy em sẽ đọc là mỗi bất động sản cho thuê được giám sát bởi 0 hoặc nhiều nhân viên.

Cách giải thích của em nó sai ở đâu ạ? Rất mong được anh chị giúp đỡ ạ. Em cảm ơn!

Link bài viết trên Stackoverflow : ER Model

Và nếu cái cách giải thích của em có vấn đề thì liệu cái hình của này của em có còn đúng nữa không

Em đang muốn mỗi người dân có thể là 0 hoặc 1 nhân viên ạ.

1 Like

mình thấy mấy cái giải thích + hình vẽ của bạn đúng hết
đọc kỹ lại thì như ý anh Nguyen Ca nhé

2 Likes
  • 0…1 ở bên cạnh nhân viên vì vậy em sẽ đọc là mỗi nhân viên sẽ giám sát 0 hoặc 1 Bất động sản cho thuê.
  • 0…* ở bên cạnh bất động sản cho thuê vì vậy em sẽ đọc là mỗi bất động sản cho thuê được giám sát bởi 0 hoặc nhiều nhân viên.
    mỗi nhân viên sẽ giám sát 0 hoặc 1 Bất động sản cho thuê.

Có thấy mâu thuẫn gi ko em?
Cách em đọc hoàng toàn khác với cái hình thứ 2 diễn ta, vào theo các em đọc ko tài nào thiết kế đươc db.
Mà cái này do nhiều sách không thống nhất cách viết.
ngày xưa anh học là như thế này, nó viết contraint ngược bên với lúc đọc

Em coi học theo sách nào thì làm theo sách đó.

4 Likes

Cái đấy thực ra em có hỏi trên này 1 lần rồi ạ!
Nhưng nếu anh giải thích như vậy thì là khác cái cách giải thích lần trước em hỏi. Cái này trên trường thầy cô cũng không nói, nên em tự tìm hiểu ạ. Anh có nguồn nào tin cậy có thể chia sẻ cho em được không ạ! Em cảm ơn!

83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?