Đọc sơ đồ thực thể sao cho đúng

Chào ac, em đang học phần phân tích sơ đồ thực thể nhưng không biết đọc sao cho đúng, rất mong được anh chị hướng dẫn ạ.

Ac cho em hỏi có phải A nó ám chỉ là 1 Học Viên ko ạ?
Còn B ám chỉ là 1 hoặc nhiều Lớp?
Như vậy mình đọc là 1 Học Viên thuộc 1 hoặc nhiều Lớp?

Thông thường em thấy họ đánh chỗ A là n còn chỗ B là 1. Sẽ đọc là nhiều Học Viên có thể tham gia vào một lớp và ngược lại 1 Lớp có thể có nhiều Học Viên. Còn cái cách đánh (1, 1), (1, n) như hình trên mặc dù em có thấy kết quả cách đọc, nhưng em không biết cách họ nhìn như thế nào vào những con số để đọc ra kết quả đấy ạ.
Rất mong anh chị hướng dẫn giúp em ạ. Em cảm ơn nhiều!

1 Like

Đúng rồi đó bạn

Đúng luôn. Và mình cũng có thể đọc thêm là “Mỗi lớp có một học viên”, tuy nhiên điều này có vẻ không đúng lắm trong thực tế. Nên chỗ (1,1) này thường sẽ được viết là (1,n), tức là một lớp có thể có nhiều học viên.

Cũng đúng luôn. Cách này cũng hàm ý rằng một học viên chỉ có thể tham gia một lớp.

4 Likes

Em nghĩ đáp án của em sai ạ.

link của bài viết đó
Em không hiểu cách họ nhìn vào những cặp số như nào để ra được kết quả đó ạ.

Cặp trong ngoặc bạn phải hiểu nó là 2 số (min, max) trước đã.
(1, 1) bên học viên, là 1 học viên ít nhất phải thuộc 1 lớp, và nhiều nhất cũng thuộc 1 lớp. Từ câu đó mới rút gọn lại thành 1 học viên thuộc 1 lớp.
(1, n) bên lớp học, là 1 lớp học ít nhất có 1 học viên, và nhiều nhất n học viên.

Cần phân biệt ERD và lược đồ quan hệ. ERD như hình, còn cái mô tả là lược đồ quan hệ.

4 Likes

Em hiểu rồi ạ. Em cảm ơn rất nhiều.

2 Likes

Trước mình học về ERD thì cặp (min, max) nằm ở phía entity, ví dụ như hình trên bên HocVien có (1, 1), thì nghĩa là 1 HocVien thì có (1, 1) Lop. Hôm nay thì xem được video này thì thấy người ta vẽ ngược lại, nghĩa là (1, 1) lại ở phía Lop.

image

Bạn nào hiểu giải thích giúp mình cách nào mới chính xác. Thanks và thông cảm vì đào mộ.

3 Likes

Sau bài post này mấy tháng em có hỏi lại 1 lần nữa rồi ạ.

Cảm ơn a đã giúp!

3 Likes
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?