Học xong năm 2 đi ứng tuyển fresher

Chào các anh, chi!

Cho em hỏi học xong năm 2 có đi làm fresher được không a?? Có anh/chị nào có kinh nghiệm rồi có thể chia sẽ giúp em được không ạ

Em muốn đi làm để thêm kinh nghiệm với chút kinh phí nhỏ. Cám ơn anh/chị!!

Hoàn toàn được nhé bạn, nhưng bạn cần cân đối được việc học ở trường của mình

5 Likes

Mình cần học những môn gì là ổn nhất anh?

Hỏi nghe như ngáo đá vậy? Bạn đọc lại xem bạn cung cấp thông tin cho người khác tới đâu mà dám hỏi xin lời khuyên? Người ta không biết bạn đang học ngành gì, cơ cấu chương trình ra làm sao. Bạn đã học được những thứ gì rồi.
Muốn đi ứng tuyển fresher vào vị trí công việc nào, làm bảo vệ thì không cần học đến năm 2 đâu, chữ fresher không chỉ dành cho IT.

7 Likes

Cám ơn bạn cmt :slight_smile: thanks

Bạn không biết có thể không cmt! Ít nhất cũng cmt thân thiện chút bạn à? Bạn xem có thể không thích nhưng người khác cmt dược rồi ? Mình không hề ép bạn cmt đả kích mình OK.

https://www.topitworks.com/blogs/su-khac-nhau-giua-fresher-va-internship-trong-nganh-it/
Mời bạn đọc dòng định nghĩa nhé không lên google search Fresher cái không cần bắt bẻ nhau làm gì ?

Không rõ ràng thì đơn giản bạn không cần ý kiến v thôi

@longtran123 Không biết các bạn khi tạo nick forum có đọc community guildlines hay ko, chứ mấy bài như này thì hầu hết mọi người sẽ bỏ qua ko trả lời vì ko ai rảnh để đi đoán thông tin người khác cả.

Muốn có nhiều người trả lời bài của em, hãy nêu em học trường gì, ngành gì, ở đâu. Rồi đi làm thêm kinh nghiệm với chút kinh phí nhỏ là bao nhiêu, liệu kiến thức của em có đủ để người ta trả lương hay chưa? Ít ra cũng phải có những thông tin đấy thì người ta mới tư vấn cho em được.

Còn đây là 1 phần community guildlines của forum:

1.2.3 Quy định về nội dung bài viết.

• Nội dung bài viết cần ngắn gọn, rõ ràng và đầy đủ ý, không dùng ngôn ngữ teen.
  • Nội dung bài viết phải bằng tiếng Việt có dấu hoặc tiếng Anh.
  • Nội dung bài viết không được chứa link rút gọn có tính chất hoặc mục đích bắt người truy cập phải xem quảng cáo hoặc thu lợi từ link.
  • Nội dung bài viết nếu chỉ chứa link reference và tóm tắt thông tin link thì tiêu đề bài viết buộc phải có prefix là [Link] .
  • Khi hỏi các câu hỏi liên quan đến các vấn đề phát sinh bởi bạn (code của bạn, thao tác của bạn…) thì buộc phải cung cấp:
    • Tuần tự các bước để tái hiện lại vấn đề.
    • Các cài đặt đặc biệt bạn nghĩ có thể phát sinh vấn đề hoặc các cài đặt không có trong hướng dẫn sử dụng.
    • Source code tóm tắt tại vị trí phát sinh vấn đề.
  • Nội dung câu hỏi phải cung cấp thông tin để giảm thiểu công sức tìm hiểu của người trả lời:
    • Thể hiện nỗ lực tìm kiếm lời giải trước khi hỏi.
    • Mô tả bài toán tổng quan bạn mong muốn hoặc ngữ cảnh cụ thể của câu hỏi (Phiên bản ngôn ngữ, hệ điều hành, thông số thiết bị…)
    • Cung cấp nguồn, thông tin mô tả về vấn đề tương tự hoặc khái niệm liên quan đến vấn đề bạn đang gặp phải.
    • Khuyến khích sử dụng hình ảnh để mô tả vấn đề.
    • Nêu ra được vấn đề đang gặp phải và mong muốn giải quyết vấn đề.
    • Bao gồm toàn bộ chi tiết thông báo lỗi nếu có ở dạng có thể copy/paste được.
  • Nội dung bài viết cần phải kiểm tra đúng chính tả, ngữ pháp.
  • Nội dung bài viết phải được trình bày mạch lạc thông qua markdown
    • Đưa các ý khác nhau vào các đoạn văn khác nhau.
    • Dùng các header tag để nhóm cũng như phân loại các ý.
    • Source phải được đưa vào thẻ code và nêu rõ loại ngôn ngữ tương ứng.

Còn đây là full link community guildlines:
https://daynhauhoc.com/guidelines

Hi vọng các bạn khi tạo nick forum nhớ đọc và làm đúng theo hướng dẫn để người trả lời bớt mệt nhé! :slight_smile:

5 Likes

Bạn @superthin nói đúng rồi đó bạn, ngành CNTT mà bạn trình bày thông tin như vậy thì người ta lấy gì tư vấn cho bạn, ít nhất bạn cũng show link gitHub ra, hoặc show các project bạn đã làm xong hoặc đang nghiên cứu, bạn cũng chưa nói ra bạn học được ngôn ngữ gì, công nghệ nào mức độ ra sao. Bạn @superthin mới góp ý nhẹ có thế mà đã giận rồi thì sao đi làm được, đi làm cho Cty mà cái tôi lớn quá, hay tự ái thì bạn nên ở nhà làm freelance. Bạn hãy nói với người phỏng vấn lúc xin việc : Em muốn ứng tuyển vào vị trí fresher với lý do là em đã học xong năm 2 xem nó vả có trượt phát nào không ?
P/S : kiểu viết bài của bạn chỉ phù hợp để đăng trong các group chat trên Facebook thôi, chứ đăng bài trên forum là phải viết đầy đủ, trình bày rõ ràng và cụ thể thì mới hiệu quả được, mới giúp ích được cho những người sau có cùng câu hỏi với bạn. ( Mấy topic kiểu này làm tốn thêm mấy dòng record trong database của daynhauhoc )

11 Likes

Người lớn nói thì phải biết tiếp thu, lại còn gân cái cổ lên.
Học năm mấy không quan trọng, quan trọng là Làm được gì rồi ?
Có thể không cần trải qua internship, nhưng miễn là phải làm việc được như một new dev.

Khi hỏi là phải biết mình cần cái gì và người được hỏi cần cái gì.

5 Likes

Bị chửi là đúng, đi hỏi anh/chị cựu sinh viên mà nói thế này họ có chửi cho nghe không? Thái độ thế này thì mua con xe mà chạy Grab khỏi phải nghe ai phàn nàn.
Nếu search được google search Fresher thì lên đây hỏi làm gì. Một người đi làm lâu sẽ không trả lời mấy câu hỏi với thái độ thế này, câu trả lời là làm cái cv rồi apply coi có công ty nào gọi không.
Học xong năm 2 mà tưởng mình “to như bánh xe bò” : )) . Nhiều bạn dù đã tốt nghiệp BK, KHTN đều rất khiêm tốn, cầu thị.
P/s: Hỏi kiểu kinh nghiệm của người khác là đồ free nên họ tùy tiện nói cho nghe : ))
Nên biết thêm câu " Mọi cái ngu đều trả giá bằng tiền mặt" .
Xin lỗi mọi người nếu đọc cảm thấy văn phong không lịch sự .

2 Likes

Reply nhầm người rồi bạn ơi.

6 Likes

Có lẽ bạn đó muốn tỏ ra tán đồng với mình hơn là bạn ấy reply phản pháo mình.

4 Likes
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?