Học lệch giữa các môn lập trình

Xin chào mọi người, em là sinh viên năm nhất. Trường em vào học chuyên ngành sớm và em đã được học cơ bản về C++ , Java OOP, SQL và hiện tại thì đang học thiết kế Web, CTDL&GT…

Em xin vào vấn đề chính luôn là sau khi học những môn này thì em thấy mình không thích và không có hứng thú về những môn giải thuật hay cần logic nhiều cho lắm, trái lại thì em thích những bài code thiên về thiết kế giao diện như UI, front-end bởi vì em cũng thích thiết kế. Nên em quyết định chuyên tâm vào học front-end còn những môn kia em chỉ học ở mức căn bản chứ không chuyên sâu thì có được không ạ ? Những môn kia em không kém nhưng mà em cảm thấy mình không hứng thú, động lực = học web mọi người ạ :3

Làm gì làm, đừng để rớt những môn không hứng thú vì cái giá phải trả rất đắt, có kha khá sinh viên (theo danh sách 1 trường đại học mình có, khoa CNTT bị đuổi gần 25%) bị đuổi khỏi trường vì nợ môn hoặc dòng dai mãi 6 năm chưa ra trường. Chưa kể: tiền đóng học/ thi lại môn gấp nhiều lần số tiền kiếm được từ việc chỉ tập trung những môn hứng thú + ra đi làm sớm.

Nên nhớ: nhiệm vụ của SV là học hết mức có thể chứ không phải là hứng thú hay không hứng thú, chúng ta không phải là dân chơi/ nghệ sĩ. Các môn học đã thiết kế cho 1 SV học là khá phù hợp với phần đông, ta không phải đặc biệt thì đừng nên suy nghĩ như một quái kiệt để rồi ân hận khi mọi thứ đã muộn.

10 Likes

Em cảm ơn rất nhiều. Xong khi đọc được reply của anh thì em chắc phải thay đổi lại cách học và phân bố thời gian cho hợp lý

Trong quá trình học chắc chắn sẽ có những môn mà chúng ta “nghe như vịt nghe sấm”. Giờ đây tình hình Covid cũng đã chuyển sang “bình thường mới”. SV cũng đã đi học lại tại lớp. Gặp những môn “không hiểu gì ráo” như vậy, thì khi ở trong lớp, các bạn có thể bàn nhau học nhóm, đừng ngại, đừng giấu dốt. Ngày xưa có 1 môn mình học không cách nào hiểu nổi nên khi giờ giải lao đành cầm micro lên bàn giảng viên đứng nói môn này tui nghe như vịt nghe sấm, trong phòng có ai giống vậy, cuối giờ chúng ta gặp nhau để bàn cách học nhóm sao cho hiệu quả. Rồi sao, hóa ra là có nửa lớp ù ù cạc cạc, rồi một bạn mời được một giảng viên trường khác, kiếm giảng đường trống giảng cho vài buổi thông ngay, cuối khóa, thi môn đó những người “không biết gì” qua môn, số còn lại hơn 1/2 rớt.

10 Likes

Bạn nghĩ làm UI không cần cấu trúc dữ liệu sao?
Giả sử đề bài đưa ra là render UI theo database (api trả về), cái form như thế nào không biết trước, nó được define từ một cấu trúc dữ liệu, và giả sử như không có ai define cấu trúc đó mà bạn phải tự làm thì sao
Bài toán đó trong thực tế khá phổ biến, có thể sẽ do phần backend define, nhưng nếu bạn không chủ động thì sẽ rất bất lợi
Còn chưa kể là menu, layout trên UI cũng lấy từ database, hay đơn giản hơn là theme UI…

Tất nhiên là bạn cũng không cần quá focus vào, chỉ ở mức đáp ứng công việc là được
làm UI thì giải thuật có thể không cần, nhưng nói cấu trúc dữ liệu cũng không cần thì nên coi lại

11 Likes

Sau 1 năm nhìn lại tus này thật là buồn cừi :))) Làm dev mà chỉ làm mỗi UIUX, front-end thì khó mà phát triển được. Sau 2 năm em đã thay đổi suy nghĩ của bản thân về lý tưởng nhiều luôn ạ. Hiện tại thì em đang quẩy full sờ nách tại một cty luôn các bác ạ

4 Likes
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?