Học lập trình pascal nâng cao bắt đầu từ đâu?

Mọi người ơi, hiện tại em là học sinh lớp 7 mà em đã biết được những thứ căn bản của lập trình pascal, bây giờ em đang học lên nâng cao, mà em chưa biết phải học cái gì trước tiên và em chưa có tài liệu để học. Mong mọi người chỉ dẫn giúp em, em cảm ơn :grinning::grinning:

Pascal hiếm hoi lắm bạn. Tìm các tài liệu chất lượng thì rất là khó(sách lập trình VN rất chán).Thay vì thế sao bạn không tập trung nghiên cứu các ngôn ngữ hữu dụng hiện nay như C, C++, python,… Bạn có tập trung pascal đến mấy thì sau này ra trường chả ai tuyển bạn về pascal đâu. Nói đến pascal nâng cao hay bạn học về chuyên sâu thì chắc vài ngày nerd out luôn. Mình khuyên bạn giờ này học c++ vẫn là tốt nhất. Mình 14 tuổi vẫn học c++ có sao đâu

3 Likes

Em cũng có học những thứ căn bản của C++ rồi ( như là mảng, toán tử…) nhưng mà cô em cứ bảo em còn non, cô nói em nên học lập trình pascal trước, em hơi khó xử cái việc này :sweat:

Như đầu đề thì em phần nào có thể tự đánh giá khả năng và kiến thức của mình. Nếu vẫn thấy chưa đủ (đừng để bị lung lạc) và đang dùng Turbo thì chuyển qua dùng Free luôn.

1 Like

Bạn có thể diễn đạt lại ý của bạn không?

kệ cô đi bạn. C++ cũng là tốt beginner mà. C++ hay C thì cú pháp nó gọn hơn so với pascal đấy chứ. Mình giờ còn dùng java/c# có ai kêu đâu bạn. Ở trên lớp học pascal mình toàn học gạo cho qua bài còn lại ở nhà học những thứ bổ ích hơn. Bạn thử áp dụng xem. Mình toàn làm phần mềm mà pascal trên lớp toàn 5 điểm là chuyện cơm bữa đấy thôi!

4 Likes

Em đã quyết chí rời Pascal qua C++ thì rời là vừa rồi, chương trình cũng đâu có hỏi hàm gì cao siêu đâu :slight_smile:

Còn C++ thì xem raw array với raw pointer cho biết thôi, giờ dùng STL cả.

2 Likes

Cảm ơn các anh nhiều :grinning:

Hi Hoàng Phong.
1, Tài liệu nâng cao về pas thì chủ yếu là tiếng Anh.
2. Sau khi học các kiến thức cơ bản thì bạn có thể thử áp dụng các bài toán thực tế, tìm hiểu về các thư viện như thư viện đồ họa người dùng v.v.v…

P/S Nếu học C++ thì bạn cần tìm hiểu thêm về OOP.

1 Like

Bạn thử học cuốn DSAP của thầy Lê Minh Hoàng thử xem, ở trong đó là các thuật toán nâng cao được trình bày bằng pascal đấy

https://drive.google.com/file/d/0BwcTB8a10LBwV1J3T2xDTGhQNmM/view

https://drive.google.com/drive/folders/0B8duYVwxpQ-bM3UxeXZxbDBQOEE?usp=sharing

83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?