Học lập trình bắt đầu từ đâu, học như thế nào?

E muốn học về lập trình, cũng có xem nhiều qua inter rồi nhưng không biết học như nào, bắt đầu từ đâu .Liệu mọi người cho em ý kiến về việc bắt đầu học từ đâu không?

Nếu bạn chưa có tý kiến thức nào về lập trình thì nên học qua Python vì nó là ngôn ngữ đơn giản, dễ học. Sau khi có logic lập trình rồi thì có thể học thêm các ngôn ngữ khác, lúc này thì theo ngành mà bạn muốn làm mai sau:

• AI, Deep Learning: Tiếp tục với Python , …
  • Web: HTML, CSS, JS và dùng Python làm Backend, …
  • Moble: Java, Kotlin (Android), Swift(IOS), …
  • Desktop App: Java, C#, Python, …
4 Likes

Lập trình có nhiều mảng như web, mobile app, … Bạn đang muốn tìm hiểu về cái nào?

2 Likes

Bắt đầu từ C cơ bản là an toàn nhất

1 Like

Mình muốn học về web

1 Like

HTML, CSS, Javascript trước. Nếu thích Javascript thì học Node.js cũng được

2 Likes

Mình cũng tự học lập trình web và giờ khá ổn. Chia sẻ lại với bạn về việc tự học từ đầu của mình
Về Front End nhá? Nếu chưa rõ thì web gồm font end và back end

1. HTML/CSS
    Mình chủ yếu học trên w3school, tutorialspoint, chỉ cần học trên đó là đủ kiến thức để chiến rồi!
    Chú ý tìm hiểu sâu về các thuộc tính của CSS 3 nhá, sau này giúp khá nhiều đó
  2. Javascript
    Mình cũng học qua w3school với trang freetuts.net, nhưng trên này dạy cơ bản thôi
  3. Thư viện
    Ở đây là những thư viện được phát triển từ CSS/ Javascript, nhưng việc gọi ra để thực thi nhanh hơn. Hiểu thế ha.
  • Thư viện CSS: có Bootstrap là dễ học và đa dạng nhất, nên học bootstrap 3 vì các công ty vẫn còn sử dụng nhiều. Còn có bootstrap 4 nữa, có nhiều thuộc tính hơn, nhưng cũng không khác bootstrap 3 mấy, nên học cả 2
  • Thư viện JS: Jquery
    Một thứ dễ học, dễ hiểu hơn cả JS thuần. Nói chứ bên Javascript (JS) có nhiều thư viện lắm, như angularJS, ReactJS,NodeJS,… để học cơ bản thì cứ Jquery là đủ.
  • Thư viện khác
    Học đến lúc này thì bạn đã khá đầy đủ kiến thức, có thể tìm hiểu thêm mấy thư viện hỗ trợ như Fancybox 3, Animate CSS, FontAwesome, WowJS, Fontawesome Animate, Mmenu, Slick,… những thư viện này sẽ giúp bạn xử lý nhiều phần phức tạp

------- về back end thì mình chưa tìm hiểu ha, có gì inbox mình chỉ cho :slight_smile:

3 Likes
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?