Học CNTT ở BK hay KHTN HCM thì tốt hơn?

Học CNTT ở BK hay KHTN HCM thì tốt hơn ạ :3
:smiley:

3 Likes

Bạn tính theo chuyên ngành gì ?

1 Like

Bên khoa học hoặc kỹ thuật máy tính ạ…
Mà em lại muốn học tất cả luôn . =))… bao gồm cả việc mạng máy tính =))
Có lẽ em hơi ham :blush:

1 Like

Học ở đâu cũng dc, tung đồng xu đại đi bạn :smile:. Vô trường nào thì bạn cũng phải tự mò à.

Nếu nhà bạn “có điều kiện” và bạn giỏi tiếng anh: Vào chương trình tiên tiến của KHTN.
Nếu nhà bạn có điều kiện nhưng không giỏi tiếng anh: Vào chương trình chất lượng cao của KHTN.

Các hệ khác:
Cả hai trường đều có hai hệ chính quy và cử nhân / kỹ sư tài năng.

Về chương trình:
Bên Bách Khoa đi chậm (chắc và sâu hơn, đặc biệt là các kiến thức nền tảng) so với tự nhiên. KHTN đi nhanh hơn.
Bách khoa tốt nghiệp sau 4.5 năm, KHTN sau 3.5 năm nếu không làm khóa luận tốt nghiệp.
Bách khoa không mạnh về mảng phần mềm và hệ thống thông tin, nhưng các chương trình thực tập cũng đủ để bạn có thể bắt kịp các kiến thức đó.
Khoa học máy tính bên KHTN cũng mạnh hơn, đặc biệt là về nghiên cứu.
Mạng máy tính bên KHTN cũng có nhánh riêng đi sâu hơn.
Kỹ thuật máy tính (hình như liên quan đến mấy cái vi mạch, nhúng, chip gì đấy) bên bách khoa mạnh hơn, bên KHTN nó nằm ở ngành điện tử viễn thông.

Trường khác:
Đại học CNTT mới nổi những năm gần đây, đào tạo riêng một ngành An toàn thông tin nếu bạn thích về bảo mật. Công nghệ phần mềm theo ý kiến riêng của mình thì chuyên nghiệp hơn bên KHTN và BK, đặc biệt là có đào tạo chuyên sâu phát triển game.

5 Likes

Em nghe nói là UIT toàn GV của KHTN phải công ạ.
Vậy cho em hỏi nếu lập trình về web, ứng dụng phần mềm trên các HĐH thì nên chọn trường nào hơn ạ.
Với lại em cũng thích ngành mạng máy tính muốn sau này hack cơ quan điều tra thì sao anh kakaak =))).
Xem tụi Anonymous hơi nhiễm :wink:

Hồi trước mình cũng vậy á, nhưng mà sau này mới thấy theo ngành đó chuyên gia thì ít mà trẻ trâu ham vui phá hoại thì nhiều :stuck_out_tongue:. Những việc làm thực tế nó khác tưởng tượng nhiều lắm bạn, nếu bạn muốn sau khi vô học mới phải chọn ngành thì vào KHTN hoặc bách khoa, hai trường khá thoải mái và cho phép học liên ngành. Thường thì bạn sẽ chọn một trong hai (an toàn thông tin hoặc CNPM) thôi, vì hai cái đó nó khá xa nhau.

1 Like

ANh cho em xin FB e hỏi cái này với :v

Hỏi trên này đi bạn, có gì cho người khác sau này tìm còn biết :smile:.

Cứ học rồi sẽ biết mình thích cái gì, thế mạnh của mình là gì :smiley: như bạn @Itachi_Citus nói, nếu không thực sự biết mình thích cái gì thì chọn KHTN hoặc BK.
Bạn cũng đừng quên còn một ngành nữa là Toán-Tin nhé.

1 Like

Học phí cái chất lượng cao thì sao anh … :smiley:
Ý em như là lập trình ứng dụng trên đt ios android thì 2 trường đó không dạy mấy năm đầu hả anh…
Chọn liên ngành thì mình có thể học 1 lúc những nhiều ngành nhưng phải tùy thuộc sức của mình hả a =))
Thấy muốn làm chuyên gia an ninh mạng ghê =))…
@Rok_Hoang :smiley: dạ … vậy chắc chờ điểm rồi nộp BK vậy :smiley: hj

Cả hai trường đều có dạy, nhưng dạy khá trễ. Kiến thức trên trường thường là ko đủ - do thời lượng không đảm bảo, do đó học xong bạn chỉ có thể làm được vài ứng dụng vui vui thôi chứ không đi sâu về tính năng, hiệu năng, bảo mật, thiết kế bla bla… được. Muốn đi sâu bạn phải tự học thôi.

Học phí chất lượng cao ~30tr một năm. So với hệ chính quy / tài năng khoảng 8 - 10tr một năm.

30tr / 1 năm hẵn là cao hehe :smiley: … Lớp đó nó dạy lại TA cho mình luôn sao hả a :smiley:

Nghe nói là dạy song song, một vài môn tiếng Việt một vài môn tăng cường tiếng Anh cho bạn làm quen dần dần á mà. Còn nếu bạn muốn học tiếng anh 100% thì vào tiên tiến. Mặc dù nói là phải giỏi tiếng Anh nhưng đầu vào chỉ là 5.0 ielts thôi.

Mù tịt TA rồi anh :frowning: … Chắc phải học lại rồi hjx…

Không thì học chính quy :smiley: học môn giải tích tha hồ học tiếng anh. Chỉ có KHTN và IU mới học toán tiếng anh nhé :heart_eyes:

2 Likes

Chắc em học chính quy =))… Thích nghe nhiều hơn là đọc r a kakaka :disappointed_relieved:

Nếu được thì bạn nên vào chất lượng cao, điều kiện mọi thứ đều hơn cả. Còn tiếng anh thì sớm muộn gì bạn cũng phải đụng thôi à, môn nào tài liệu chính cũng là tiếng anh hết.

Mới vào xem BK những 30tr 1 HK =)) Chắc chết @@

Thế nếu em muốn theo mảng lập trình phần mềm thì chọn trường nào ạ ? Mà sao học phí cao quá vậy @_@

Trường nào cũng được nhé :smiley:

1 Like
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?