Học C++ và C, html và css, javascrip xong em không biết tiếp tục học gì đây?

Cho em hỏi. Học xong C và C++ học tiếp về cái gì? C++ và C có gì khác biệt, tương đồng? em đang học html và css nữa. Lập trình bao la quá em không biết đi hướng nào, cũng chưa rõ nó như thế nào? Chọn mua mấy cuốn sách cũng khó, không biết đọc gì? sách thì nhiều mà để chọn ra một cuốn hay lại khó vô cùng.
em lên thư viện lựa sách, định mua thêm các loại nhưng e chưa biết phần nào hay? mua ở sách ở đâu? đọc sách gì?
Em muốn sau này vừa là một người lập trình, sửa các code, người quản lý
vừa là một người tạo ra web giáo dục- chú trọng cái này( hiểu về tâm lý học, chuyên sâu về cách học tập, hay chỉ đơn giản giải đáp câu hỏi "học để làm gì? sống ntn là ý nghĩa?..)
mục đích của em là hướng về giới trẻ
em muốn lm rất nhiều thứ, đọc sách tâm lý học và dủ các loại để lập web giáo dục như mong muốn. Mà không biết nên bắt đầu từ đâu??Lập trình web như thế này tổng hợp lắm, một mình em làm không biết khi nào xong. Theo em tìm hiểu, học lập trình thì chỉ nên chuyên sâu 1, 2 lĩnh vực
Vậy thì em nghĩ em sẽ chọn một cái gì đó để cho trang chính của e về giáo dục
còn lại là làm diễn đàn trao đổi cùng mọi người để tích hợp cùng nhau làm một trang về mảng khác
Sống cũng cần tiền. Nhưng em nghĩ có tiền rồi chưa đủ, cần có cái tâm vào công việc cũng như đối với mọi ng trong cs
Em chỉ cần kiếm tiền đủ chăm sóc gd, ba mẹ + phục vụ du ngoạn gd là dk
còn lại em dành tâm sức cho xh, tiền dành riêng1 khoản tiết kiệm cho những việc cần thiết cho con cái+ tuổi già là ok, còn dư, em dốc hết vào làm dự án, từ thiện
ko biết lm nổi k đây
sống trên đời được 1 lần, phải sống sao đó cho thật ý nghĩa dù cs nó ngắn ngủi
e ko muốn sống làm một cái xác ko hồn, vô nghĩa.
Nói tóm lại, Học C++ và C, html và css, javascrip xong em không biết tiếp tục học gì đây? Mọi người tư vấn giùm em

2 Likes

Em học mấy cái trên là định hướng của em sẽ làm Web.
Vậy em có thể học C#. Nghiên cứu MVC 5.0 của Mircosoft.
Sau khi nghiên cứu xong MVC thì em có thể làm một trang web liên quan đến giao dục.
Vì sao anh khuyên em học C# vì C# gần giống với C++ và C.

1 Like

Bạn biết Javascript rồi thì học Node.js thử xem.
Node.js là công nghệ web của tương lai đó :blush:.
Mình rất khâm phục cách nghĩ của bạn :wink: .

1 Like

Cám ơn mấy anh. Vậy thì em sẽ tiến thẳng vào ngôn ngữ C#. Nhưng em còn một thắc măc nữa. Nếu mà học để lấy nền tảng kiến thức vững chắc, là ngôn ngữ khởi nguồn cho mọi ngôn ngữ, học xong ngôn ngữ đó có thể học bất cứ một ngôn ngữ nào một cách dễ dàng thì đó là ngôn ngữ nào? Em nghe thoáng qua hình như là ngôn ngữ C, không biết có phải không? Và cuối cùng xin mấy anh tư vấn giùm em nên mua sách gì, học link nào, mua sách ở đâu cho người mới nhập môn như em? Học trên trường tùm lum, lộn xộn nên em tự học là chính. Mong mấy anh tư vấn giùm em. cám ơn các anh nhiều ạ!

Nói trước là em đang học nhập môn, học ở trường là lập trình cơ sở, còn mấy cái html và css em tự học+ đi học thêm ngoài, javascrip em mới được học ở lớp học thêm một buổi. Tóm lại chưa có cái gì gọi là…hết…hì…vì thế em đang phân vân chọn học C, C++ hay C# nữa? lo quá trời nên em lên đây hỏi để định hướng trước, sau đó lạp kế hoạch học tập, đi cho đúng hướng kẻo mệt mỏi về sau

Mình nghĩ là ngôn ngữ nào không quan trọng, bữa mình cũng thấy 1 câu tương tự như bạn trên Quora, người ta bảo là bạn học theo mục đích, bạn muốn làm gì thì học cái đấy :smiley: với lại rèn luyện thuật toán nữa

anh yaphat, luyện thuật toán là luyện về toán xác suất, đại số, hình học và rời rạc phải ko ạ? vậy mua sách gì học ạ? có cuốn nào hay anh giới thiệu e với

Em muốn học C thì tham khảo link dưới

anh đồng ý với ý của bạn yaphats.
Nếu em đã định hướng về lập trình Web thì cứa học theo hướng đó.
Còn cảm thấy chưa vững thì em vẫn học C xong rồi học C#.
Học C chủ yếu là rèn luyện tư duy lập trình.

Dạ, vậy em sẽ học từng chút một. em sẽ cày từng chút từng chút, thực hành thật nhiều. Có gì em sẽ làm bài rồi nhờ mấy anh chấm nữa. em cám ơn ạ! hì

mình cũng noob thôi bạn ơi, hiện tại mình đang đọc cuốn Data Structures and Algorithm Analysis in C++ của ông Weiss gì đó được 75 trang rồi (tổng 654 trang) , nói chung mình lựa cuốn này do recommend của ông nào trên Quora vì nó dễ hiểu hơn cuốn algorithm của ông T.Corment gì đấy (cuốn này khá nổi tiếng) :smiley:
Còn vấn đề luyện cái gì thì xin mời các anh trên này @ltd

bạn cần sách thì mình gửi link gg drive cho nhé
https://drive.google.com/file/d/0B3MvQ804MdhaTXctNU1MX0k2UE0/view?usp=sharing

dạ, em cán ơn anh ạ! hì. tiếng Anh của em ko tốt, em sẽ cả học cả dịch cho quen. Mấy anh đi trước bảo với em nên tập đọc sách tiếng Anh tốt hơn

2 Likes

Mình mới năm 2 bạn ơi

Oái, z sao giỏi thế.!!! Mình cũng thế! mà ở trường dạy trời ơi, năm 1 học đại cương vài môn. Vào năm 2 mới được học ngôn ngữ c, c++ tùm beng kết hợp. cuối cùng là mình bơ sờ vơ tự mò.

giỏi gì đâu, chưa làm được cái gì nên hồn cả

ít ra biết hơn mình. hì hì…ráng học hành trao đổi thêm. mình đang cày tiếng anh nè. Mua bộ tiếng Anh thần kỳ với phát âm Hook On Phonic, t.a 123 về tự học. ko có tiền đi học ngoài thì tự cày, tự mò

Bài tập em làm tới đâu, cái gì không hiểu thì đưa code lên đây để hỏi mọi người.

Ừ. Mình nghĩ nên học giao tiếp trước. Nhưng mà ở trường còn vụ nữa là toiec, elts, toefl, tiếng Nhật…không biết phân phối ren kịp đây. Học ra trường là toiec, còn lại mình học để có gì nếu có cơ hội được học bổng du học thì xin phỏng vấn luôn. hí hí…ước mơ từ bé là được du học mà…nhà ko có điều kiện nên cứ mơ đến học bổng thôi.

dạ, em chưa làm. em mới viết code cho ngôn ngữ C bài toán giải phương trình bậc 1. Mới học được mấy buổi anh ạ. hì. còn bt về về html, css em làm cũng nhiều. để em làm cho xong hết rồi em gửi lên mấy anh xem giùm em

Kien_Cao3m masoivn
dạ, em chưa làm. em mới viết code cho ngôn ngữ C bài toán giải phương trình bậc 1. Mới học được mấy buổi anh ạ. hì. còn bt về về html, css em làm cũng nhiều. để em làm cho xong hết rồi em gửi lên mấy anh xem giùm em

83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?