Học an toàn thông tin hay kỹ thuật máy tính sau này có nhiều cơ hội việc làm tại nhà không? Nếu làm lập trình viên thì việc làm tại nhà có khả thi ko?

Năm nay e mới bước chân vào ĐH nên lo về việc làm có lẽ hơi xa. Nhưng sau này e không thể sống ở thành phố được vì còn phải nuôi cha mẹ. Mọi người cho e hỏi là học bên an toàn thông tin hay kỹ thuật máy tính sau này có nhiều cơ hội việc làm tại nhà hơn? và nếu làm lập trình viên thì việc làm tại nhà một tuần vào công ty vài lần có khả thi ko? đồng lương ra sao?

tất cả ngành bạn đề cập trên đều đến công ty làm. Không có việc mang công việc về nhà đâu bạn. Trừ khi bạn làm sếp thôi.

1 Like

Hoặc làm freelancer

Nhưng để làm freelancer thì bạn nên chọn ngành Công Nghệ Phần Mềm. Vì các công việc Freelancer dành cho ngành IT chủ yếu là làm phần mềm.

3 Likes

Nuôi cha mẹ nhưng có nhất thiết phải ở cùng cha mẹ không?

có ạ :smile:. cũng nhiều nguyên do lắm

Thế tốt nhất bạn nên học công nghệ phần mềm, chỉ cần có máy tính + mạng ở nhà nhận dự án về làm.
Nhưng cũng vất vả lắm :). Vì đi làm cty có môi trường đồng nghiệp có động lực hơn :slight_smile:

2 Likes

e chỉ mới thi vào ĐH, cũng có vài đứa dưới quê lên học chung, chắc rủ tụi nó sau này ở nhà làm chung đỡ buồn :slight_smile:

1 Like

Em có 4 năm để phấn đấu, ráng tận dụng cơ hội được đi học để học thật tốt nhé. Ra trường muốn làm việc được thì phải có kiến thức căn bản vững.

2 Likes

Bạn nghĩ mấy đứa bạn đó cũng muốn làm ở nhà như bạn sao mà bạn rủ tụi nó làm chung :smiley: :v:

1 Like

Chuẩn bị sẵn tư tưởng trước rồi trong 4 năm đó cố học để làm theo mục tiêu mình đề ra. Chọn các môn học phù hợp với mục tiêu của mình thì chắc chắn sẽ làm được.

Đạt cũng muốn ở cạnh cha mẹ giống bạn, nhưng mong muốn đi làm xa nó lớn hơn :smiley:

1 Like

rủ thui mà. được hay ko là chuyện khác :smile:

cảm ơn anh đã giúp đỡ và khích lệ. Việc làm freelancer nghe có vẻ khó khăn nhưng e cũng đã có một vài định hướng rồi ạ

1 Like
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?