Hệ thống linux nhúng có nhiều ứng dụng vào chuyên ngành cơ điện tử không?

Tôi hiện tại là sinh viên năm nhất chuyên ngành điện tử và tôi định hướng cho mình theo hệ thống nhúng. Qua tìm hiểu tôi nên chọn bộ vi xử lý atmega 8 sau đó lên học những con chip 32 bit và cuối cùng học thêm hệ thống nhúng linux. vậy Hệ thống linux nhúng có nhiều ứng dụng vào trong chuyên ngành của tôi không ạ?- mong mọi người góp ý

qua tìm hiểu, bạn quyết định chọn,
sau đó bạn lại quay ngược lại hỏi sự lựa chọn của bạn có ứng dụng được cho chuyên ngành của bạn không => vậy lý do gì làm bạn quyết định chọn học nhúng linux?

ý em là hướng theo nhúng thì có nên linux,và hỏi linux ứng dụng trong CĐT như thế nào, cách em truyền đạt của em khó hiểu thôi ạ

thật ra câu hỏi của bạn khá là khó để trả lời
cơ điện tử nói chung chung thì vẫn còn hơi rộng, nhưng đại khái thì ngành này là mỗi loại một chút
có một chút cơ (khí), một chút điện, một chút điện tử (khác với điện), một chút lập trình
tùy vào hướng đi của bạn sau này mà nó có quan trọng hay không, có lẽ là phải đến khi bạn xác định rõ là bạn nghiêng về phần nào thì mới trả lời được
nhưng đại khái là học (và đặc biệt là học gì đó có liên quan đến mình) thì chả bao giờ là dư thừa

3 Likes

Tưởng cơ điện tử môn lập trình ruột là PLC, CNC nhỉ ?
Còn ứng dụng thì cứ biết là bê vào ứng dụng thôi.
Chỉ cần biết nó hiệu quả là được, liên quan đến ngành hay không không quan trọng.

4 Likes

Đây là từ dùng mang tính mơ hồ, bạn và người khác có thể hiểu khác nhau. Hệ thống nhúng là hệ thống có thể tự trị được nhúng vào hệ thống mẹ khác. Như vậy, một hệ thống tự trị phải có vua cai quản, và vua này có thể là bản rút gọn của Linux hoặc bất cứ hệ điều hành nào khác.

Do đó, bạn cần phải làm rõ là bạn thích vua hay bạn thích hệ thống nhúng cụ thể nào. Nếu bạn thích hệ thống nhúng cụ thể nào đó, thì ở đó đã có sẵn vua (hệ điều hành cho hệ thống nhúng), vua đó không nhất thiết phải là Linux. Còn nếu bạn thích vua, thì vua đó tên gì, bạn có thể dùng vua đó làm nơi để bạn nghịch các thứ của bạn, tất nhiên là bạn phải tra cứu xem ông vua đó có thể cai quản những hệ thống nhúng nào, không thì ông vua đi lưu vong không có lãnh thổ, lúc đó cũng được: bạn giả lập và lập trình trên thiết bị giả lập :smiley:

1 Like
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?